มีปัญหาเรื่องยุงครับ

เริ่มโดย kitti, กุมภาพันธ์ 08, 2008, 10:47:08 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

kitti

ใครพอจะมีวิธีป้องกันนกจากยุงได้บ้างครับ

jomjon

put

เลี้ยงนกให้สมบูรณ์ใว้  บริเวณกรงนกควรมีหลอดไฟเปิดใว้ตอนกลางคืน ยุงและแมลงต่างๆจะไปตอมหลอดไฟที่เปิดใว้

ด.ช.หาด

ทำลายแหล่งเพาะพันธุ์ยุงไงน้อง K ง่ายที่สุด
หนึ่งในสมาชิก แก๊งค์ "จู้ฮุกกรู"

kitti

แหล่งที่มาของยุง มันเป็นคลองหน้าบ้านอะครับ
ไม่รู้จะกำจัดมันยังไงดี

kitti

แล้วเครื่องดักยุงที่ขายอยู่ตามโฮมโปร ชนิดที่พ่นก๊าซCO2
จะมีผลกระทบกับนกไหมครับ

...

อ้างถึงkitti เป็นผู้เขียน:
แล้วเครื่องดักยุงที่ขายอยู่ตามโฮมโปร ชนิดที่พ่นก๊าซCO2
จะมีผลกระทบกับนกไหมครับ

ปกติที่เห็น ๆ เครื่องที่ใช้ดักจับยูง  ระบบดูด  เครื่องจะพ่นก๊าซคาบอนไดอ๊อกไซด์  ออกมาน๊ะครับ  เพราะยุงจะเข้าหาก๊าซชนิดนี้  แล้วเครื่องจะเป็นตัวดูดจับเข้าไป  โดยใช้ใบพัดระบบดูด

ปกติ  นกขนาดใหญ่ไม่น่าจะมีปัญหาเกี่ยวกับยุงน๊ะครับ  ที่บ้านก็เยอะครับ  แต่ถ้าเยอะมาก ๆ คงต้องหาโคมที่เอาไว้ดักยุงโดยใช้กระแสไฟ เป็นตัวช๊อตยูงแล้วมั้งครับ  แขวนไว้ใกล้ ๆ บริเวณ  ....

เพราะเครื่องตัวแรกราคาที่ Home Pro  หลักหลายพัน ถึงหมื่นเหมือนกันน๊ะครับ  ขึ้นอยู่กับ  ตารางเมตร  ด้วยครับ  

ลองดูครับ  หรือไม่  ทำโรงเรือน + มุ้งลวด  น่าจะ ประหยัดสุดครับ  ป้องกันได้ดีสุด ครับ  

kitti

ขอบคุณครับพี่โด้
แล้วจะลองดูว่าแบบไหนจะเหมาะที่สุดครับ

kitti

GoGuy

หารูปนี้มาแปะไว้ข้างๆกรงสิครับ  เค้าคือมืออาชีพเลยครับ
เผ่นละจ้า.....

นกตบยุง

[ไฟล์แนบถูกลบโดยผู้ดำเนินการ]
[img align=left]http://mobile-sg.com/images/chicken-little.gif[/img]

ยิ้มกว้างๆหน่อยสิ....

kitti

เป็นนกแบบไหนเหรอครับ ไอ้นกตบยุงเนี่ย

...

อ้างถึงGoGuy เป็นผู้เขียน:
หารูปนี้มาแปะไว้ข้างๆกรงสิครับ  เค้าคือมืออาชีพเลยครับ
เผ่นละจ้า.....

นกตบยุง

มุขกระจาย ......   :lol:  :-D  :hammer:

ปล. เป็นนกสายพันธุ์นึงของไทยครับ  แต่ชื่อดี  ไว้ตบยุง  สงสัย มือเท้าคงใหญ่  กว่าจะตบหมด  หุ หุ  ( เดี๋ยวหาข้อมูลให้ อิ อิ )