ขอคำแนะนำ อาหารไม่ย่อย แต่ไม่จับตัวเป็นก้อน

เริ่มโดย ลิง, มีนาคม 18, 2008, 07:45:26 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ลิง

ขอรบกวนอีกนิดหนึ่งครับตอนนี้อาหารที่ถุงพักหมดแล้วครับ  วันนี้ว่าจะป้อนออาหารผสมเกลือแร่จางๆ + ดอกซี่    
ไม่รู้ว่าจะเพิ่มเติมอะรัยบ้างอีกครับ

...

เริ่ม Start ใหม่เลยครับ  เหมือนเริ่มป้อนลูกป้อนแรกเกิดเลย อิ อิ

2. ผสมอาหารเจือจางสุด กับเกลือแร่ แล้ว ก็เริ่มป้อน อาจจะเริ่มที่ 5 CC แล้ว ค่อย ๆ เพิ่มปริมาณ ในแต่ละมื้อ โดยอาหารยังต้องเจือจางอยู่ครับ

3. ให้ยาเชื้อรา ป้อนก่อนอาหารสัก 5 - 10 นาที ปล่อยให้ไหลลงไปในช่องปาก ปริมาณ น่าจะสัก 0.5 CC ต่อนกไทยครับ

4. เมื่ออาหารสามารถย่อยหมดได้ภายในระยะเวลา 3 - 4 ชม. ค่อยเพิ่มความข้นของอาหาร ค่อยเป็นค่อยไปครับ

ควรให้ความอบอุ่นกับลูกนกอยู่น๊ะครับ

...

อ้างถึงdevil_kay เป็นผู้เขียน:
อ้างถึงkitty75 เป็นผู้เขียน:
Oh!!!!น้องโน้ต น้องเก้ ชั้นเทพจริงๆ(เทพ โพธ์งาม) ล้อเล่น อิ อิ
เก่งนะเนี่ย ขนาดเป็นรุ่นน้องนะเนี่ย เล่นเอารุ่นพี่อย่างเราอายเลย
ขอชมจากใจจริงครับ

เทพ โพธิงามจริงๆครับพี่ แต่มันเคยเกิดขึ้นกับตัวเองเลยพอจะทำได้บ้างครับ :-D  :-D  :-D

เก่าแก่สักหน่อย  ก็ท่านเทพ เทียนชัย ขอรับกระผม อิ อิ  :-D  :-D

ZengroY

[color=0066FF]คนเก่ง     ชอบเรียนรู้จากประสบการณ์ของตัวเอง
คนฉลาด  ชอบเรียนรู้จากประสบการณ์ของผ

ลิง

เช้านี้ลุกมาดู อาการอยังทรงตัวอยู่ คือ ขนหัวฟูๆอยู่  อาหารที่ป้อน+เกลือแร่ 10 cc  ย่อยหมด  แต่ใช้เวลาประมาณ 7-8 ชม.  ผมต้องเพิ่มเติมอะไรอีกบ้าง หรือเปล่าครับ

put

อ้างถึงken เป็นผู้เขียน:
เช้านี้ลุกมาดู อาการอยังทรงตัวอยู่ คือ ขนหัวฟูๆอยู่  อาหารที่ป้อน+เกลือแร่ 10 cc  ย่อยหมด  แต่ใช้เวลาประมาณ 7-8 ชม.  ผมต้องเพิ่มเติมอะไรอีกบ้าง หรือเปล่าครับ

ต้องเรียบล้างกระเพาะให้เกลี้ยง ขนาดป้อนน้ำเกลือแร่ยังใช้เวลา7-8ช.ม.ตราบใดเชื้อราไม่หมดโอกาศรอดคงลำบากครับ

ลิง

put

น้ำอุ่นผสมเกลือนิดหน่อยล้าง2-3ครั้ง จากนั้นค่อยให้ยาNYSTATIN รอ5-10นาทีค่อยfeedแต่น้ำเกลือแร่ ถ้าย่อยหมดภายใน3ชม.ก็ใช้ได้ครับ ป้อนยาวันละ4ครั้ง 2วันครับ

ลิง

ขอบคุณครับ

แต่ว่าเมื่อเช้า ป้อนอาหาร+เกลือแร่ไปแล้วครับ แบบนี้ต้องรอให้ย่อยหมดก่อนหรือเปล่าครับ  หรือสามารถล้างได้เลย

เพิ่มเติมอีกนิดหนึ่งครับ
   คือเจ้าเเตงโม (กระตั้วมีเดียม) รู้สึกว่ามันนิ่งไปครับไม่ค่อยกรี๊ดร้องเหมือนเเต่ก่อนครับ ตอนนี้ 2 เดือนกว่าครับ กินอาหารได้น้อยลง ปกติป้อน 30-40cc แต่ตอนนี้ป้อนได้แค่ 20-25cc และรู้สึกว่าเขาไม่อยากจะกินด้วยครับ อาจเป็นเพราะเขาอยากแทะอาหารเองหรือเปล่าครับ ผมเองอยังไม่เคยเลี้ยงนกใหญ่ด้วยครับ

put

ดูดอาหารเก่าทิ้งได้เลย
 นกที่สมบูรณ์จะมีการตอบสนองในการกินถ้าไม่เกิดจากการป้อนอาหารที่มากเกินไป สำรวจดูว่าเกิดเชื้อราในช่องปากหรือเปล่า ถ้าเกิดจะเป็นผ้าขาวๆระหว่างโคนลิ้น สังเกตุการตอบสนองในการกินด้วย ถ้าเวลาจะป้อนแสดงอาการขัดขืนแสดงว่านกป่วยแน่นอน ค่อยหาสาเหตุครับ

ลิง

เขาไม่ได้ขัดขืนอะไรครับ(แตงโม) เขาเพียงแต่แทะๆตรงปลายใส้ไก่ เหมือนจะเล่น แล้วสับัดออกครับ  แต่ก่อนไม่ป็นแบบนี้ครับ คือจะอ้าปากกลืนใส้ไก่ลงไปเลยครับ

put

ลิง

เขาเคยสบัดนานแล้วครับ   รู้สึกว่าเขาไม่ชอบเวลาใส้ไก่ลงผ่านคอ เหมือนพยายามที่จะคายออกครับ

put

ตอนนี้ป้อนอยู่กี่มื้อต่อวัน นก2เดือนกว่าขนเต็มตัวแล้วน่าจะหัดกินได้แล้ว ปริมาณอาหารก็ลดลง รวมทั้งมื้ออาหารด้วย