อยากถามเรื่อง nevogon

เริ่มโดย panpan, กุมภาพันธ์ 10, 2008, 12:35:01 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

panpan

เมื่อวานไปซื้อ Nevugon มา อ่านฉลากแล้วน่ากลัวจังเลย  อยากถามผู้รู้ว่ามีอันตรายมากน้อยแค่ไหนในการใช้กับนกปกติ ที่อาจจะไม่มีปัญหาในเรื่องไรขน  แต่ป้องกันไว้ก่อน  และใช้ปริมาณเท่าไหร่ดีคะ

kitty75

ยี่ห้อใหม่เหรอครับ ชื่อทะแม่งๆ :-)  :-)

...

Neguvon  หรือปล่าวหว่า  ตุแหม่ง ๆๆ อะ อิ อิ

นกเลี้ยงจากลูกป้อนไม่น่ามีไรนก  ไม่จำเป็น ก็ไม่ต้องใช้ครับ  :-
(  :-o

put

คงจะเป็น neguvon กระมังครับ ใช้ฉีดพ่นให้ทั่วตัวนก เข้าตาไม่เป็นไร ซองเล็กขนาด10กรัม อัตราส่วนที่ใช้1กรัมต่อน้ำครึ่งลิตร หลังจากฉีดพ่นแล้ว7วันให้ฉีดซ้ำอีกครั้ง  ที่ใข้อยู่ก็ไม่เคยมีปัญหา จะมีก็เฉพาะกระตั้วบางตัวที่แพ้ยานี้

panpan

สงสัยพิมพ์ผิด  neguvon มั่งคะ  ของ buyer คะ  ขอบคุณทุกคนนะคะ

panpan

ยี่ห้อไม่ใหม่หรอกคะ  พิมพ์ผิดคะ  ปกติไม่ใช่คนชำนาญเรื่องนก ที่ซื้อมาก็เคยอ่านจะที่เคย Post กันไว้ใน web นี้นะคะ จะไปหาอ่านอีกครั้ง web ก็ล่มไปแล้ว  ขอโทษนะคะที่พิมพ์ผิด :-?  :-?  :-?

C_tan

เนกูวอน ไม่ค่อยได้เจอปัญหาเรื่องการแพ้ยามากนักครับ  

แต่ถ้านกตัวไหนแพ้  มีสิทธ์ถึงตายได้ครับ หากไม่ได้รับการรักษาอย่างทันท่วงที

ทางที่ดี ควรเตรียมยาแก้แพ้ไว้ให้พร้อมก่อนนะครับ  

panpan

ยาแก้แพ้  ยี่ห้ออะไรคะ จะได้เตรียมไว้ได้ถูกคะ  ถามอีกนิดนะคะ ถ้ามันเข้าปากนกแล้วมันจะตายไหมคะ  ฉลากที่เขียนไว้น่ากลัวมาก ห้ามถูกตัวเรา  แต่ถูกตัวนกได้ไม่เป็นไรใช่ไหมคะ  ยัง งง ๆ อยู่ ว่าถ้ามันอันตรายกับคนขนาดนั้น แล้วนกตัวนิดเดียวไม่เป็นอันตรายเหรอ
หรือว่าผู้ผลิตพิมพ์ไว้เพื่อใช้ในแง่ของกฏหมายการค้าคะ

C_tan

ยาที่ใช้แก้พิษคือ atropine sulphate ครับ  หาซื้อได้ตามร้านขายยาใหญ่ๆทั่วไป หรือ ร้านสัตว์แพทย์ , เป็นยาฉีด อยู่ในหลอดแก้วสีชาหลอดเล็กๆ  ราคาไม่กี่บาทครับ

atropine sulphate เป็น ยาที่ใช้ต้านพิษของสารฆ่าแมลงกลุ่ม organophosphates และ carbamates  

อาการของนกที่แพ้ยาเนกูวอน คือ  ปีกตก ปีกสั่นระริกๆ ขาแข้งไม่มีแรง นกจะตกลงมาจากคอน   มีน้ำมูกน้ำลายไหลออกมา ม่านตาหดเล็กลงเหลือนิดเดียว

อาการทั้งหมดนี้ จะเกิดขึ้นภายหลังจากที่ได้รับสารพิษ ประมาณ 5-15 นาที ครับ และหากแก้ไขไม่ทัน ก็จะตายในที่สุด

รายละเอียดเรื่องการใช้ยา วิธีการแก้พิษ มีเขียนไว้ด้วยตัวจิ๊วๆ...ข้างซองยาครับ  ซึ่งทั้งหมดนั้น ก็เพื่อป้องกันการฟ้องร้องในกรณีที่เกิดความสูญเสียเนื่องจากการใช้ยานั้นๆ

kitti

แล้วสังเกตยังไงว่านกมีไรอะครับ

C_tan

อ้างถึงโดย panpan เมื่อ 2008/2/10 17:14:33

ถามอีกนิดนะคะ ถ้ามันเข้าปากนกแล้วมันจะตายไหมคะ  

ถ้านกแพ้ยาตัวนี้  ถึงแม้จะไม่เข้าตา เข้าปาก เข้าจมูก  ก็ยังสามารถทำให้นก ตาย ได้ครับ