สายยางป้อนอาหารหลุดลงคอ

เริ่มโดย chaiwat, กุมภาพันธ์ 10, 2008, 07:21:09 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

chaiwat

อยากสอบถามเรื่องสายป้อนอาหารหลุดลงไปในคอ blue gold มาคอร์จะทำอย่างไรดีครับ คือแม่เป็นคนป้อนแล้วเผลอแป๊ปนึง นกมันขย้อนสายลงไปยาวประมาณ 1 คืบ สี่สำคัญมีจุกที่ติดกับสายยางที่เอาไว้สวมกับสริงอีกทีเข้าไปด้วย จะแก้ไขปัญหาอย่างไรดีครับ แต่นกยังคงร่าเริงปกติ เพิ่งเป็นวันนี้ตอนกลางวัน หนักใจมากเลย ไม่รู้จะพาไปหาหมอที่ไหนดีครับ รบกวนหมออี้แนะนำด้วยครับ หรือใครก้อได้ที่มีประสบการณ์เช่นนี้ช่วยตอบปัญหาให้ด้วยครับ ด่วนหน่อยนะครับ ถ้าจะให้ติดต่อโรงบาลรบกวนขอเบอร์โทรศัพท์เพื่อขอคำปรึกษาด้วยครับ ขอบคุณทุกทุกคนครับ

...

ค่อย ๆ จับบริเวณกระเพาะอาหารครับ  จะเจอสายโดยดันปลาย และค่อย ๆ ดันย้อนออกมาทางปากครับ  ( หาปากคีบ  ไว้คีบบริเวณปาก เมื่อจุกสีขึ้นมาบริเวณคอ ).....  หาคนช่วยจับด้วยครับ  เพราะนกจะค่อนข้างดิ้น  สายใหญ่ไม่น่ามีปัญหาในการนำออกมาครับ  ถ้าพวกไส้ไก่  ค่อนข้างลำบาก  แต่ไงก็คงต้องเอาออกมาละครับ  

C_tan

หากพยายามดันออกมาแล้ว มันไม่ออก ก็ต้องพาไปหาหมอครับ  

เคยมีเพื่อนสมาชิกเอานกที่มีปัญหาแบบนี้ไปให้หมอที่คณะสัตว์แพทย์ศาสตร์ จุฬา  ถนนอังรีดูนังค์ ครับ

ซึ่งหมอเขาอาจจะใช้ปากคีบแยงลงไปคีบเอาสายยางออกมา  หรือ อาจเจาะ ผ่าผนังกระเพาะเป็นรูเล็กๆ แล้วค่อยเย็บปิด

pjm

ค่อยๆๆคลำว่าสายอยู่ตรงไหนแล้วค่อยๆๆ  จับสวนกลับ
(เหมือนกับการเอาสายกางเกงหูรูดกลับเข้าที่)
แต่ต้องรอกระเพาะไม่มีอาหารก่อนนะครับ

จำไว้ต้องใจเย็นๆๆ  

ถ้าไม่แน่ใจ  ส่งให้หมอทำให้

chaiwat

สรุปผมได้โทรปรึกษาสัตวแพทย์แล้ว เค้าบอกว่าให้เอามาให้หมอเอาออกจะดีกว่าครับเพราะจะปลอดภัยกว่า นกมาคอร์เป็นนกใหญ่ค่อนข้างจะดิ้นแรง และเสี่ยงเกินไปที่เราจะหาที่คีบ คีบออกมาเอง ยังไงก็ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่ให้คำแนะนำนะครับ

pjm

เป็นไงบ้างครับ   อัพเดสข้อมูลให้หน่อย

ว่าให้หมอดูแลแล้ว  เป็นไง

...

ยังงง กับสายที่เข้าไปเลยครับ  ยาวคืบนึง  เข้าไปได้ไงหว่า  ( ไม่ทราบใช้สายป้อน หัวสีอะไรครับ  ถ้าสีส้ม ก็ใหญ่มากเลยน๊ะครับ )  :-o

C_tan

หากเป็นการผ่าเอาออกมา  ให้ระวังเรื่องการป้อนอาหารนะครับ อาจจะรั่วตรงรอยเย็บได้  ยังไงๆก็ทำตามคำแนะนำของหมออย่างเคร่งครัดเลยนะครับ

chaiwat

อัพเดทครับ พาไปหาหมอที่โรงพยาบาลสัตว์มหาลัยเกษตรศาสตร์มาแล้วครับเมื่อเช้านี้ คุณหมอใช้คีบออกมาจากทางปากครับ เป็นสายยางหัวจุกสีส้มเข้าใจถูกแล้วครับ นกปลอดภัยดีไม่มีอาการอะไรครับ ร่าเริงเหมือนเดิมครับ ขอบคุณเพื่อนๆ ทุกคนที่เป็นห่วงครับ ขอบคุณจากใจจริงครับ อ๊อ.... แนะนำนิดนึงครับหมอคนนี้เก่งในเรื่องของexotic pet มากชื่อหมอเกษตรเป็นหมอเชี่ยวชาญทางด้านสัตว์พิเศษ เลยถือโอกาศตรวจเพศด้วยเลยครับ

"จิ" พัทยา

ดีใจด้วยค่ะ ที่นก ปลอดภัย แล้ว อย่าลืม มาอวดโฉม บ้างเน้อค่า

...

อ้างถึงtheemperor เป็นผู้เขียน:
[color=#0033CC อ๊อ.... แนะนำนิดนึงครับหมอคนนี้เก่งในเรื่องของexotic pet มากชื่อหมอเกษตรเป็นหมอเชี่ยวชาญทางด้านสัตว์พิเศษ เลยถือโอกาศตรวจเพศด้วยเลยครับ [/color]

น่ากลัว  น่ากลัว  อิ อิ  

ปล. พี่ ๆ เพื่อน ๆ น่าจะทราบเน๊อาะ หรือผมกลัวไปคนเดียวหว่า อิ อิ  :cry:

bios_m

RE-AMEMIYA : ลมป่าภูเขาไฟ