นกผอมอกแหลม ขย้อนอาหารที่ Feed ครับ

เริ่มโดย Boy_Secret, สิงหาคม 23, 2017, 09:32:25 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Boy_Secret

รบกวนขอคำแนะนำในการรักษา ด้วยครับ ตอนนี้ให้ยา ไซโปร - 910 ของไชยรัตน์ มาเกือบ 2 อาทิตย์ยังไม่ดีขึ้นเลย ตอนนี้แยกออกมากกไฟไว้ครับ ดูนกเพลียๆ ขาเริ่มลีบๆ

put

ซื้อยาที่ร้านขายยาทั่วไป เมโทรนิดาโซล มีชนิด200 400มก.ถ้าซื้อได้ชนิด200มก.ก็บดละเอียดแล้วแบ่ง4ส่วนเอามา1ส่วนผสมน้ำ10ซี.ี.ดูดน้ำยา100กรัม/น้ำหนักนก1ซี.ซี. น้ำยาที่เหลือเก็บเข้าตู้เย็น  ถ้า400มก.ก็หั่นครึ่ง  ในตอนแรกอย่าพึ่งฟีีดอาหารเยอะ  ให้ยาครบแล้วนกจะยังไม่อ้วนในทันที

Boy_Secret

ให้ยาติดต่อกันกี่วัน แล้วต้องฟีดอาหารกี่มื้อครับคุณ Put

put

5วรัน  ฟีดอาหารเหลือครึ่งหนึ่งที่เคยฟีด  ไม่รู้อายุนก  ดูที่กระเพาะนก ย่อยหมดก็ฟีดต่อได้เลย

Boy_Secret

อัพเดตอาการล่าสุดครับคุณ put ขนพอง สีอึออกดำๆ ตามรูปครับ

put

เริ่มดีขี้นครับ สีออกดำเกิดจากนกที่กินเมล็ดทานตะวัน    ถ้าหายป่วยสีจะออกเขียวแก่  นกซันดูดน้ำยา1ซี.ซี.หรือ1.1ก็ได้  อาหารฟีด6ซี.ซี.วันละ2ครั้ง5วันหลังจากนั้นจึงค่อยๆเพิ่ม ฟีดเหลือวันละครั้งคอนเย็นหรืกลางคืน

Boy_Secret

ตอนนี้ผมไม่ได้ให้ทานตะวันเลยครับ เพราะนกไม่ยอมกิน ใส่แอปเปิ้ลกับข้าวโพดไว้ครับ ตอนนี้ฟีดอาหารช่วยครับ

put

ในอาหารก็ไม่มาจากเมล็ดทานตะวันส่วนหนึ่ง