เลิฟเบิร์ด โดนพัดลม

เริ่มโดย "จิ" พัทยา, กันยายน 04, 2009, 07:32:16 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

"จิ" พัทยา

เลิฟเบิร์ด เพิ่งหัดบิน (อายุเดือนเศษ) วันนี้ เหตุเกิด ตอนเช้า ก่อนเด็กๆ ไปโรงเรียน เอานกมาหน้าบ้าน แล้วก็เรียกเพื่อให้นกบินมาหา   แต่....  ดูเหมือนนก จะไม่ชอบลูกสาว เลยบินหนีซะงั้น  แล้วก็ บินไปโดนพัดลมเพดาน  

ขาเป็นแผล ดูเหมือนไม่ใหญ่เท่าไร แต่ไม่รู้ข้างในจะหักหรือเปล่า เท้าไม่ขยับ  ทาเบตาดีนไว้แล้ว นอนตะแคง กกไฟอยู่ค่ะ

กินอาหารพอได้ แต่ต้องบังคับป้อน ต้อง กินยาแก้อักเสบ ใช่ไหมคะ ที่บ้าน มีด๊อกซี่ค่ะ แต่ ไม่รู้โดส เพราะนกตัวเล็ก และไม่ทราบน้ำหนักเลยค่ะ  เพิ่งเคยเลี้ยงเลิฟเบิร์ด   รบกวนนด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ

ในรูป ตอนยังไม่โดนพัดลมค่ะ

ต้นอ้อล้อลม

***  เรื่องโดสคงต้องรอให้ คุณ put หรือ ท่านอื่นเข้ามาช่วย เพราะพี่เคยใช้แบบกะๆ เอา ผสมน้ำใส่ถ้วยให้นกกินเอง  ...   แต่ของคุณจิเป็นลูกป้อนยังกินอาหารป้อนอยู่ น่าจะผสมในอาหาร แต่อัตราส่วนเท่าไหร่ดีล่ะ...  รอฟังคำตอบด้วยคน  :evil:

ขอให้ "น้องป๊อบ" (ชื่อนก) ... หายป่วยไวๆ นะคะ  หวังว่าจะยอมกินอาหาร  เพราะถ้าไม่ยอมกินล่ะแย่เลย เพราะกำลังก้าวเข้าสู่วัย waen ซะด้วย...

put

โดสของด้อคซี่ 25มิลลิกรัมต่อน.น.นก1ก.ก. แบ่ง1/4เม็ดแล้วผสมน้ำ10cc. ต้องนำนกมาชั่งน.น.ด้วย จึงจะรู้ปริมาณน้ำยาที่จะให้(100กรัม/1cc.) โดยทั่วไปเลิฟเบิร์ดวัยกำลังเริ่มหัดกินอาหารจะหนักประมาณ60กกรัม ฉะนั้นจึงดูดน้ำยา0.6cc.แล้วไปดูดอาหารป้อน ไม่ต้องมากนักในขณะที่ยังเจ็บอยู่ซัก5cc.  ให้ยาพร้อมอาหารวันละ2ครั้ง เช้า-เย็น5วัน หลังจากให้อาหารแล้วก็กะชม.ย่อยหมดแล้วก็มาป้อนอาหารอีก5cc. กะวันหนึ่งได้4มื้อรวมป้อนยาด้วย  นกที่บาดเจ็บตามขา ในวันแรกนกจะไม่ยอมใช้ขาข้างนั้น จนรู้สึกอาการทุเลาก็เริ่มจะยืนขึ้นแต่ก็ยังคงไม่ยอมใช้นิ้วเท้ากำ ต้องใช้เวลาเป็นสัปดาห์ หากหักเราก็จะสังเกตได้ ถ้ายังคงรูปดีอยู่ก็คงบาดเจ็บ  การป้อนอาหารนกที่เจ็บป่วย ต้องมั่นใจว่าสายป้อนอยู่ลึกถึงปากกระเพาะ เพราะถ้าตื้น นกมักสำลักอาหารตาย  ส่วนยาที่เหลือหาภาชนะทึบแสงเก็บใว้ในตู้เย็นได้7วัน จะใช้ก็เอาออกมาให้คลายความเย็นก่อน

ลุงน้อย

ไอ้บ๊อบ  แข็งใจนะเฟ้ย สู้เข้าไว้  หายไวๆนะ
ลุงน้อย แสนดี. 555