น้าครับนกหัวจุกของผมป่วยครับ

เริ่มโดย daiwa, ธันวาคม 10, 2009, 11:12:56 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

daiwa

น้าครับนกผมมีนํามูกครับรักษามาเดือนกว่าแล้วครับไม่จามแตมีนํามูกต้องมานั่งแคะทุก2วันครับตอนนี้ผมให้กินยาไก่ชนของกุสุมาอยู่ครับไม่ทราบว่าผมจะรักษาอย่างไรต่อไปครับ

sparrow

สงสัยจะได้รับยามาเต็มที่แล้วมั้งครับ   ยาไก่ชนส่วนใหญ๋ไม่มีทะเบียน  แล้วก็ไม่ค่อยจะบอกชื่อตัวยาด้วย  อาจจะต้องใช้ยาที่แรงกว่ายาพื้นฐานทั่วไป เนื่องจากอาจมีการดื้อยาบางตัวไปบ้างแล้ว    แนะนำให้ไปพบสัตวแพทย์เพื่อตรวจดีกว่าครับ
laboratory of Animal Reproductive Biotechnology
รับบริจาคนกที่สิ้นชีวิตแล้วเพื่อการศึกษา......เป็นวิทยาทานนะคร้าบบบบบบบบ

sparrow

อ้างถึงpjm1 เป็นผู้เขียน:
ลองให้ส้มกินดูนะครับ

รบกวนขอความรู้หน่อยครับป๋า  ในกรณีนี้การให้ส้มจะช่วยเรื่องอะไรครับ

ตอนผมเด็กๆก็เคยเลี้ยงนกชนิดนี้  แถวที่บ้านผม (ภาคใต้)  เขาชอบให้ลูกตำลึงสุกกินกัน   ผมก็ให้ครับ  แต่ก็ไม่รู้เหตุผลว่าให้เพื่อประโยชน์อะไร  แต่ที่สังเกตก็คือนกชอบกินผมก็เลยให้เรื่อยมาครับ
laboratory of Animal Reproductive Biotechnology
รับบริจาคนกที่สิ้นชีวิตแล้วเพื่อการศึกษา......เป็นวิทยาทานนะคร้าบบบบบบบบ

pjm

หัวจุก ชอบ ตำลึง ครับ   แต่หาอยากหน่อยในกรุงเทพ

ที่ใช้ส้ม  เพราะ  ทุกทีถ้านนกป่วย  ผมให้ส้มกินเลยครับ

นกจะฟื้นตัวเร็ว   ในความคิดผมเองนะครับ  น่าจะเกี่ยวกับวิตามินซี และน้ำตาลที่อยู่ในส้ม

sparrow