นกฉี่เยอะมาก

เริ่มโดย magine, มกราคม 02, 2010, 09:32:00 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

magine

ปกติจะเปิดไฟ 60 วัตต์ให้นกอยู่ก็ร้อนพอสมควรแต่นกไม่ได้อยู่ใกล้ไฟหรอกครับ  วันนี้ปิดไฟนานหน่อย  พอมาดูอีกทีตรงที่นกนอนเปียกหมด  ใต้ท้องรวมมาถึงคอเปียกหมดเลย  ตกใจหมดนึกว่านกเป็นอะไรไป  สังเกตไปเรื่อย ๆ อาหารก็ย่อยปกติ  กินก็ได้ตามปกติ  แต่ดูเหมือน ( เหมือนจะซืม ๆ )  ก็เลยไม่แน่ใจว่าจะเป็นอะไรไหม

-  เป็นนกเกรย์ครับ  ขนพึ่งขึ้น  ป้อน  4  มื้อ  ( ร้านบอกว่าป้อนแค่ 3 มื้อ ๆ ละ 50 ซี.ซี.  แต่ผมเห็นว่าอาหารย่อนหมดเลยให้  4  มื้อ  )  ไม่รู้จะเกี่ยวกันหรือเปล่า  
-   ก็เลยลองถามดูหน่อย  เผื่อฉุกเฉินจะได้ไหวตัวทัน

put

ลูกป้อนต้องปัสสาวะเยอะอยู่แล้วครับ ต้องหมั่นเปลี่ยนขี้กบวันละครั้งหรือสองวันครี้งก็ได้ครับ จะป้อน3หรือ4มื้อก็ได้หากอาหารย่อยหมดทุกมื้อแต่จะป้อนยากหน่อยตอนนกเริ่มใกล้ขนคลุม เพราะยังอิ่มอยู่มักจะแสดงอาการขัดขืนเวลาป้อน

coco

แล้วถ้าไม่ใช่ลูกป้อนแต่ยังฉี่เยอะอยู่จะเป็นอะไรหรือเปล่าคะ
เกรย์ขวบครึ่งที่เลี้ยงอยู่ก็มีฉี่เยอะค่ะ  อึออกมาบางทีมีแต่น้ำไม่มีเนื้อเลย
นี่มันแอฟริกันเกรย์  หรือแอฟริกันเกเรเนี่ย

magine

เวลานี้นกตื่นนอนละ  ร้องกินข้าวใหญ่เลย  ดีใจ  ไม่เป็นไรแน่นอน กระเพราะย่อยหมด  พึ่งป้อนไปตอนห้าโมงกว่าเอง  ตอนนี้ยืนขึ้นร้องชูคอขอกินข้าวละ

-  ขอบคุณกูรูมากนะครับ

put

อ้างถึงcoco เป็นผู้เขียน:
แล้วถ้าไม่ใช่ลูกป้อนแต่ยังฉี่เยอะอยู่จะเป็นอะไรหรือเปล่าคะ
เกรย์ขวบครึ่งที่เลี้ยงอยู่ก็มีฉี่เยอะค่ะ  อึออกมาบางทีมีแต่น้ำไม่มีเนื้อเลย

นกที่ไม่ใช่ลูกป้อน บางครั้งจะปัสสาวะเยอะ ส่วนมากมักจะเกิดหลังจากเปลี่ยนน้ำตอนเช้า ช่วงนั้นนกจะกระหายน้ำมาก เมื่อกินน้ำเสร็จ สักพักก็จะปัสสาวะออกมาแบบไม่เห็นมูลเลย ถือเป็นเรื่องปกติ ถ้าเอาแต่ปัสสาวะทั้งวันก็ไม่ปกติแล้วครับ

coco

อ้างถึงput เป็นผู้เขียน:

นกที่ไม่ใช่ลูกป้อน บางครั้งจะปัสสาวะเยอะ ส่วนมากมักจะเกิดหลังจากเปลี่ยนน้ำตอนเช้า ช่วงนั้นนกจะกระหายน้ำมาก เมื่อกินน้ำเสร็จ สักพักก็จะปัสสาวะออกมาแบบไม่เห็นมูลเลย ถือเป็นเรื่องปกติ ถ้าเอาแต่ปัสสาวะทั้งวันก็ไม่ปกติแล้วครับ

ขอบคุณค่ะ   ค่อยยังชั่วนึกว่างานจะเข้าลูกรักซะแล้วเชียว
นี่มันแอฟริกันเกรย์  หรือแอฟริกันเกเรเนี่ย

annie

ถ้านกซึมและไม่อยากอาหารด้วยก็ป่วยแน่นอน

อึออกมามีแต่น้ำใสๆกับคราบขาวในปริมาณที่เยอะกว่าที่เคยเห็น  เรียกว่าแทบจะไม่เห็นก้อนอึเลย
อย่างแรกก็คงท้องเสีย  แต่ถ้าหนักหน่อยก็เป็นเกี่ยวกับโรคไต

ต้องสังเกตอาการนกร่วมด้วย เพราะเราเองก็เคยเสียนกไปจากการที่เค้าถ่ายออกมามีแต่น้ำใสๆแบบนี้ค่ะ

coco

อ้างถึงannie เป็นผู้เขียน:
ถ้านกซึมและไม่อยากอาหารด้วยก็ป่วยแน่นอน

อึออกมามีแต่น้ำใสๆกับคราบขาวในปริมาณที่เยอะกว่าที่เคยเห็น  เรียกว่าแทบจะไม่เห็นก้อนอึเลย
อย่างแรกก็คงท้องเสีย  แต่ถ้าหนักหน่อยก็เป็นเกี่ยวกับโรคไต

ต้องสังเกตอาการนกร่วมด้วย เพราะเราเองก็เคยเสียนกไปจากการที่เค้าถ่ายออกมามีแต่น้ำใสๆแบบนี้ค่ะ

อาการอื่นๆมีอะไรอีกบ้างคะ  พอจะเล่าให้ฟังบ้างได้ไหมคะ  จะได้ลองสังเกตดู   ขอบคุณค่ะ

annie

ไม่ได้เข้ามาเช็คทุกวัน เลยตอบช้าไปหน่อยนะ

อาการแรกเลยคือนกจะดื่มน้ำมากกว่าเดิม ถ่ายเป็นน้ำกองเล็กๆ แต่หลายกองอยู่  มีเนื้ออึปนบ้าง ไม่ปนบ้าง เริ่มทานอาหารเองน้อยลง

เมื่อช่วยด้วยการป้อน ก็กิน แต่ไม่โช็คเหมือนเคย   ถัดมาอีก 2 วัน เริ่มไม่อยากอาหารที่ป้อนอย่างแรง ตาปิดหนึ่งข้าง บ่งบอกถึงอาการป่วยอย่างชัดเจน  ดูซึมอย่างเห็นได้ชัด

ต่อมานอกจากเริ่มป้อนยากแล้ว ยังมีอาการอาเจียนร่วมด้วย  ถ่ายมีแต่น้ำกับคราบเกลือสีขาวๆ ซึ่งการถ่ายแต่ครั้งจะถ่ายกองใหญ่มาก  รู้เลยว่าตอนนั้นที่เค้าซึม ไม่มีแรงเพราะร่างกายสูญเสียน้ำมากไป   ตอนนี้จึงไปหาหมอเป็นครั้งที่ 2  หมอทำเหมือนเป็นเรื่องปกติ  ทั้งที่ย้ำแล้วย้ำอีกว่าถ่ายมีแต่น้ำใสๆและถ่ายเยอะมากเกินไป   ไม่จับตรวจอะไรแค่เอาชั่งน้ำหนัก ซึ่งก็ลดไปไม่มาก   หมอให้แค่ยากันอาเจียนมาเพิ่ม  ยาอย่างอื่นที่จ่ายก่อนหน้านี้คงเดิม

annie

ต่อ ...

หลังจากให้ยาตามหมอ  ปรากฏว่าคราวนี้หนักกว่าเดิม ถ่ายตลอด ทุกๆ 10 นาที และมีแต่น้ำใสๆอย่างเดียวเลย  สุดท้ายไม่นาน หลังจากนั้นก็เสียชีวิต ในตอนเย็น   ก่อนที่เค้าจะตายจึงไปหาหมอคนใหม่ตามที่คนค้าขายนกแนะนำ
หมอคนใหม่บอกว่า ยาที่ให้ในชุดแรกนั้นแรงเกิน มีผลกระทบกับการทำงานของไต บวกกับยากันอาเจียนจะไปกระตุ้นให้ถ่าย จึงไปกันใหญ่   พร้อมกับถามว่า หมอที่นั่นไม่รู้หรือไงว่ายากันอาเจียนมีผลข้างเคียงอย่างนี้  

กรณีที่นกกินแล้วอ้วก แก้ไขง่ายนิดเดียว   ลดปริมาณการป้อนแต่ละครั้งลง 50  %    โดยให้ถี่ขึ้นเป็น 4 เวลา แค่นี้นกก็ไม่อาเจียนแล้ว   หมอคนนี้ยังบอกอีกว่า  จากที่เล่ามา วันที่ 2 ที่ไปหาหมอคนนั้น  ถ้าเสียน้ำมากขนาดนั้นก็ควรให้น้ำเกลือพร้อมสารอาหาร ฉีดเข้าใต้ผิวหนังได้แล้ว  ไม่ควรปล่อยกลับมาอีก

ทั้งที่ตอนพาไปครั้งแรก เค้าแค่เป็นหวัด และยังร่าเริงดีอยู่ แต่เพราะเรารักเค้ามาก คิดมากเกินไป อยากทำอะไรเพื่อเค้าอย่างดีที่สุด  สุดท้ายก็เหมือนพาเค้าไปตาย เพราะหมอมันเฮงซวย  จึงเข้าใจเลยว่า รพ.สัตว์ที่มีชื่อเสียงเรื่องสุนัขแมว ไม่ใช่ว่าหมอรักษานกจะเก่งไปด้วย   ซึ่งเมื่อก่อนนกใครป่วยก็ยังเคยแนะนำไปที่นี่อยู่เลยแม้กระทั่งในเว็บนี้    ตอนนี้อยากกลับคำพูดเหลือเกิน  

ไม่ใช่แค่เกิดกับนกเราเท่านั้นนะ  เพราะคนที่แนะนำหมอคนใหม่ให้เรา นกของเค้าก็ตายแบบเดียวกัน ต่างกันที่สาเหตุ  เค้ายังบอกว่า หมอที่นี่มันชุ่ย   ก็จริงอ่ะ  ไม่ตรวจนกเลย แต่จ่ายยาได้   ถามอะไรก็ไม่อยากตอบ  เป็นประสบการณ์อย่างดีว่า  ควรเลือกหมอที่ดีก่อนที่จะพาเค้าไปรักษา  เพราะนั่นอาจหมายถึงชิวิตของเค้าและการสูญเสียของเราไปเลย

coco

รบกวนบอกหน่อยได้ป่าวคะ จะได้ไม่พาลูกไป  เอาแบบเกรงใจเค้าส่งมาตามเมล์ก็ได้ค่ะ
aaobaeb@hotmail.com

ขอบคุณ่ล่วงหน้าค่ะ

pjm

รบกวนบอกหน่อยได้ป่าวคะ จะได้ไม่พาลูกไป  เอาแบบเกรงใจเค้าส่งมาตามเมล์ก็ได้ค่ะ
aaobaeb@hotmail.com

ขอบคุณ่ล่วงหน้าค่ะ

น่าจะบอกเป็นแนวทางหน่อยว่าแถวไหนบาง

เอาแบบใกล้เคียงก็พอ

Jubsy

เห็นด้วยกับป๋าเชษฐ์ครับ ทั้งนี้ก็เพื่อป้องกันเหตุการณ์แบบที่คุณ annie เจอครับ เหมือนพาลูกๆ ไปตาย แย่จริงๆ
และเดี๋ยวนี้ผมว่าหมอรักษานกดีๆ ก็หาไม่ยากหรือต้องเดินทางไกลเหมือนก่อนแล้วครับ
Owned by a Goffin, a Sun conure and a Senegal.

annie

ที่จริงที่ไม่อยากเอ่ยถึงชื่อ รพ.นั้น เพราะ เชื่อว่าในเว็บนี้คงมีหลายคนที่เคยพานกไปรักษาแล้วหายบ้าง ตายไปบ้าง   ฉะนั้นอยากให้ถือว่านี่คือความเห็นส่วนตัว  ที่เราซวยไปเจอหมอคนนี้เอง นกของเราซื้อมาตัวเป็นหมื่น ไม่ว่ากัน... แต่ความผูกพันและความรักที่เลี้ยงดูกันมาเกือบ 2 ปี   ทำให้ทำใจไม่ได้จริงๆ   ถึงตอนนี้ไม่อาจแก้ไขอะไรได้อีก  แต่ก็เป็นบทเรียนอย่างนึงว่าเราจะไม่พานกไปรักษาที่ห้องตรวจสัตว์พิเศษ ชั้น 3 ของรพ.สัตว์เกษตร อีกต่อไป

เพื่อคนที่ยังไม่รู้ว่าจะนำสัตว์เลี้ยงไปรักษาที่ไหนดี   เราจึงอยากแนะนำตามนี้ –

- รักษานก เต่า กระต่าย หรือสัตว์พิเศษทั่วไป
สัตวแพทย์  4 โพลีคลินิก (Vet4 Polyclinic)
น.สพ.เชาวพันธ์  ยินหาญมิ่งมงคล  (หมออ้อย)
อยู่แถววัดเสมียนนารี
โทรศัพท์  0-2953-8085-6, 0-2591-3995

- รักษาสุนัข แมว
รพ.สัตว์เกษตร บางเขน
รศ.น.สพ. ธงชัย   (จำนามสกุลไม่ได้ )
เวลาเข้า : เฉพาะวันจันทร์ พุธ และศุกร์ ก่อนเที่ยง

Jubsy

แถมให้ว่า หมออ้อยเข้าตรวจที่รพ. สัตว์มหิดล ศาลายาด้วยครับ ตอนเช้าๆ เบอร์ 02-441-5245-6
เผื่อคนอยู่ฝั่งตะวันตกครับ
Owned by a Goffin, a Sun conure and a Senegal.