รบกวนพี่ put เกี่ยวกับนกค๊อกคาเทลมีอาการไม่สบายครับ

เริ่มโดย sirsanya, กรกฎาคม 19, 2016, 01:01:53 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

sirsanya

นกค๊อกคาเทล ที่บ้านเลี้ยงมาประมาณ 8-10 ปีแล้วคับ เขามีอาการ นอนคอตกเกือบทั้งวัน เดินกระแพลก ไม่มีแรง ถ่ายค่อนข้างเหลว หายใจถี่แรง ได้ยาฆ่าเชื้อแบบผงผสมน้ำจากสัตวแพทย์แถบบ้าน ป้อน ครั้ง1.5 cc เช้าเย็น มาเข้าวันที่ 7 แล้ว อาการกระเตื้องเล็กน้อยคับ เขาพยายามกินเองแต่ได้ไม่มาก ยังดูไม่ค่อยมีแรง ไม่ทราบควรทำอย่างไรต่อไปดี ขอคำแนะนำพี่ put หรือพี่ท่านอื่นด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

put

อาหารให้ เปลี่ยนยาใหม่ เมโทรนิดาโซล มีชนิด200 400มก. ซื้อตามร้านขายยาทั่วไปแผงละ10เม็ด ถ้าซื้อ ได้.ชนิด200มก.ก็บดละเอียดแบ่ง4ส่วนเอามา1ส่วนผสมน้ำ10ซี.ซี. ถ้า400ก็แบ่งครึ่งเม็ด ดูดน้ำยา0.7ซี.ซี.ป้อนวันละครั้ง5วันหลังจากป้อนแล้วให้ป้อนน้ำ เกลือแร่ที่คนเรากินเวลาท้องเสีย1หัวไม้ขีด/น้ำอุ่น3ซึ.ซี.2วัน ย่อยหมดก็ป้อน หลังจากนั้นค่อยป้อนอาหาร

sirsanya

วันนี้ได้ยาเมโทรนิดาโซลเม็ด 200 mg. มาแล้วคับ โดยได้ถ่ายรูปอึวันนี้มาเพิ่มเติม รบกวนพี่put ช่วยดูด้วยคับเหมือนส่วนที่เหลวจะลดลงเล็กน้อย วันนี้ นกพอแทะขนมปังได้บ้าง จะขอรายงานพี่ put เป็นระยะนะคับ

put

ให้เป็นอาหารลูกป้อนจะดีกว่าขนมปัง รอให้หายดีแล้วค่อยให้ก็ได้ อึนกยังไม่ดี ถ้าดีจะเป็นหลอด ๆอาจให้น้ำเกลือแร่วันละมื้ออีก3วันก็ได้