ขอถามเกี่ยวกับอาการป่วยของนกแก้วโม่งค่ะ

เริ่มโดย maychan, กุมภาพันธ์ 16, 2008, 07:55:18 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

maychan

คือที่บ้านเลี้ยงนกแก้วโม่งไว้ 2 ตัว ตัวหนึ่งมันบินเข้ามาในบ้านเองเมื่อประมาณ 2- 3ปีก่อน คาดว่าจะเป็นตัวผู้เนื่องจากมีแหวนสีแดงที่รอบคอ ไม่รู้อายุและสายพันธุ์ค่ะ Y_Y
ตอนนี้มันเกิดป่วยหรืออย่างไรไม่รู้ ถ่ายเป็นน้ำมากผิดปกติ
ถึงกับทำกระดาษหนังสือพิมพ์ที่ปูแฉะอย่างกับน้ำหกเลย
แต่ก็ยังมีส่วนที่เป็นของแข็ง(สีเขียวๆ)อยู่ และยังมีสภาพเป็นเส้นๆคล้ายตัวหนอน สีเขียวปกติ มีบ้างที่เป็นสีน้ำตาลทอง
ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นเพราะมันชอบเอาผลไม้ไปทิ้งน้ำ
พอไม่ได้เปลี่ยนตลอดเวลา มันก็ไปกินน้ำที่แช่ผลไม้เลยอาจจะท้องเสีย
ตอนนี้ก็เลยหยุดให้ผลไม้ ให้แต่เมล็ดมาประมาณ 3 วันแล้ว ก็ยังไม่ค่อยดีขึ้น
แต่ตัวนกเองไม่มีอาการซึมเศร้า เลยไม่เข้าใจว่ามันป่วยหรือเปล่า
ส่วนนกอีกตัวที่เลี้ยงไว้ด้วยกัน (กรงเดียวกันแต่ใช้ตาข่าวกั้นครึ่ง)
ไม่มีอาการอะไรผิดปกติค่ะ
อยากจะขอให้ช่วยแนะนำทีค่ะ Y_Y ไม่ทราบจริงๆว่ามันเป็นอะไร
และไม่รู้จักคลินิกสัตว์เลี้ยงดีๆ เพราะเคยพาไปตรวจที่ รพ.จุฬาครั้งนึง
ปรากฎว่าเค้าให้นักเรียนแพท์มาตรวจ ปรากฎว่าจับก็ไม่กล้าจับ เครื่องมือก็ไม่มี แล้วมันก็เป็นนกเก็บมา ไม่ค่อยเชื่องเพราะไม่ได้เลี้ยงแต่เด็ก
ถ้าแนะนำให้พบสัตวแพทย์จริงๆรบกวนแนะนำสถานที่ไว้ด้วยนะคะ บ้านเราอยู่แถวๆวงเวียนใหญ่ ถ้ามีที่ๆพอจะไปไม่ลำบากก็แนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ปล. หากต้องการรายละเอียดลักษณะหรืออาการอื่นๆบอกได้เลยค่ะ จะมาตอบเร็วที่สุด

C_tan

เดาๆเอานะครับ  หากนกไม่ทำน้ำหก หากถ้วยน้ำไม่รั่ว  เป็นอาการที่เรียกว่า polyuria ครับ  ส่วนสาเหตุนั้นมีเพียบเลยครับ

ตัวอย่างเช่น กินผักและผลไม้มาก , มีสิ่งที่ทำให้นกตื่นเต้น ตกใจ  ..................... และ  ฯลฯ

maychan

O_o
มีสาเหตุที่เกิดจากอาการป่วย หรือสาเหตุที่เป็นอันตรายต่อนกหรือเปล่าคะ
เรื่องตื่นเต้นตกใจนี่ไม่คิดว่ามีนะคะ - -"~
ส่วนผักหรือผลไม้ส่วนใหญ่ก็ให้เป็นข้าวโพดดิบ แล้วก็ให้เมล็ดพืชน่ะค่ะ

put

ขอตอบแบบรวมๆละกันครับ อาการของนกท้องเสีย มักจะถ่ายเหลว ไม่เป็นเส้น เหมือนตัวหนอน  การสังเกตุว่านกเราป่วยหรือไม่ อาการโดยทั่วไป นกจะไม่ร่าเริง ซึม ขนตัวพองไม่เรียบออกฟูๆหน่อย นอนทั้งวันแบบหัวซุกปีก ไม่ทานอาหาร ถ้านกไม่มีอาการที่กล่าวมา คงยังไม่ป่วยหรอกครับ

maychan

อ้อ ค่ะ ถ้าอย่างนั้นอาการแบบนี้จำเป็นต้องรักษามั้ยคะ หรือมันจะหายเอง?

put

คือต้องเผ้าดูอาการตามที่บอกใว้ จากที่นกถ่ายมามีน้ำมากผิดปกติ ดูที่หางตรงก้นของนกจะเปียกครับ ลองดูอาการให้แน่ชัดกว่านี้ว่าถ่ายจนกระดาษเปียก ใช่จากการถ่ายหรือไม่

maychan

เข้าใจแล้วค่ะ ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบค่ะ ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงยังไงจะมาโพสถามอีกครั้ง

C_tan

สำหรับสาเหตุอื่นๆ ได้แก่

การติดเชื้อไวรัสบางชนิด  
การที่ได้รับอาหารที่นับว่าเป็นพิษต่อนก เช่น เกลือ และ ซิ้งค์
การได้รับวิตามินเอที่ต่ำเกินไป หรือ อยู่ในภาวะที่ขาดวิตามินเอ
การขาดแคลเซี่ยม
การได้รับโปรตีนมากเกินไป
การได้รับวิตามินดี3 มากเกินไป
การได้รับอาหารที่มีไฟเบอร์สูงมากเกินไป