ขนาดตาข่ายครับ

เริ่มโดย Guest, ตุลาคม 06, 2010, 03:53:31 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Guest

กรงนกผมโครงสร้างใกล้เสร็จแล้วเป็นกรงขนาด6x14x3.5เมตรว่าจะเลี้ยงซันแต่อยากเพื่อสำหรับกระตั้วด้วย ผมจะใช้ลวดถัก(ลวดตัวหนอน)ถ้าถักขนาดประมาณ6หุนx4นิ้วจะได้ไหมครับหรือ1นิ้วx2นิ้วอย่างไหนน่าจะเหมาะสมกว่ากันครับ นิ้วคูณนื้วไม่ไหวครับ(งบน้อย)ผู้มีประสบการช่วยแนะนำหน่อยครับ

onlyA

ลองค้นหากระทู้เก่าดูนะครับ จำได้ว่ามีการถามเรื่องขนาดตาข่ายไปหลายรอบแล้วครับ ขอบคุณ

Noru

:-)  :-)  :-)  :-)  :-)  :-)ป้องกันกัดแทะได้ ขนาดตาก็อย่าให้ นกลอด ออกไปได้ก็แล้วกัน ค่ะ ตาข่ายตาเล็กดีตรงกัน งู กันหนูกันนกกระจอก ค่ะ..เห็นด้วย ตา 1 นิ้วแพง

Guest

คืออย่างนี้ครับคำตอบส่วนใหญ่จะแนะนำให้ใช้ขนาด1x1นิ้วหรือ6หุนxนิ้วครึ่ง ซึ่งผมคำนวนดูแล้วใช้เงินค่อนข้างสูง(ไม่ไหว) ผมจึงอยากทราบว่าตาข่ายสานถ้าผมสานขนาด6หุนx4นิ้วจะสามารถรับแรงบีบของกระตั้วได้ไหมครับมันจะขยับได้ไหม ผมทำกรงใหญ่ไปหน่อยครับใช้ตาข่าย1x1นิ้วหรือ6หุนxนิ้วครึ่งไม่ไหวจริงๆ ที่เห็นสีเขียวๆนั้นแหละครับ

Noru

:-)  :-)  :-)กรงใหญ่จัง ค่ะ ต้องรอผู้รู้มาตอบ ไม่กล้ารับรอง ตาข่ายสาน ไม่เคยใช้ ที่บ้านกรงขนาดนี้ใช้ ตาข่ายแบบในรูป ตาขนาดนิ้วครึ่ง ค่ะ หน้ากว้าง สองเมตรรอยต่อน้อยหน่อย ก็แน่นหนาดีกับ มอล๊อคคั่น มาคอว์ ก็ใช้ได้ ค่ะ

Guest

ขอบคุณครับคุณnoru สอบถามเพิ่มอีกนิดนะครับผมแบ่งส่วนทำหลังคาไว้4เมตร ส่วนที่เหลือจำเป็นต้องกางแสลนช่วยหรือปล่อยโล่งเลยครับ ขอบคุณครับ

onlyA

โอ้โหเห็นกรงแล้ว มีความสุขแทนนกเลยครับ ใหญ่มาก เลี้ยงกี่ตัวหรือครับ สำหรับตาข่ายนั้น ตาข่ายสานที่เป็นตันหนอนทักเอาใช่หรือไม่ครับ ถ้าใช่หกหุนยาวสี่นิ้วก็สามารถทำได้ครับแต่ต้องให้เขาปั้มให้ลึกหน่อยตรงข้อที่ลวดทับกันนะครับ เรื่องหลังคามีก็ดีครับนกจะได้หลบแดดหลบฝนได้ ส่วนที่เหลือปล่อยว่างไว้ได้เลยครับ ให้แดดส่องถึงพื้น นกจะได้ตากแดดได้ เล่นน้ำฝนได้ครับ

Guest

ขอบคุณครับคุณonlya แล้วถ้าผมทำอ่างน้ำ1อ่างมีที่กรองเหมือนตู้ปลาจะสามารถให้นกทั้งกินทั้งเล่นได้ไหมครับ

onlyA

ทำบ่อปลาในกรงก็ดีนะครับสำหรับบ่อที่ไม่ลึกมาก แต่คงต้องระวังเรื่องนกตกน้ำนะครับ เพื่อๆไว้ก่อนอาจจะพลาดได้ ส่วนเรื่องนกสามารถกินน้ำในบ่อได้หรือไม่นั้น ถ้าบ่อปลาไม่ใส่พวกสารทำน้ำใส สารเคมีคงจะทำได้ครับ แต่ถ้ามีใส่แล้วอย่าดีกว่าครับ ทำอ่างน้ำแล้วต่อก๊อกดีกว่าครับ

Noru

อ้างถึงmai1 เป็นผู้เขียน:
ขอบคุณครับคุณnoru สอบถามเพิ่มอีกนิดนะครับผมแบ่งส่วนทำหลังคาไว้4เมตร ส่วนที่เหลือจำเป็นต้องกางแสลนช่วยหรือปล่อยโล่งเลยครับ ขอบคุณครับ
:-)  :-)  :-)ที่บ้านมีร่มไม้ ค่ะ มีหลังคาสี่มุมกรง ที่เหลือปล่อยโล่งเลย
มีสระน้ำตื้นๆลึกประมาณ 1 ฟุต ขอบสระลาด กับ มีคอนไม้ขนาดโตหน่อยพาดแช่ในสระน้ำ พาดเลยขึ้นไปบนบก เผื่อนกตกลงไปปีนขึ้นได้ ระบบน้ำใช้ปั๊ม 2 นิ้วสูบน้ำเข้าทุกวัน วันละ ครึ่ง ชั่วโมง น้ำในบ่อจะมีท่อล้นออกอีกทางไหลลงไป บ่อฟาร์มิงโก้ แล้วน้ำจากบ่อฟาร์มิงโก้ จะล้นไหลออกไปลงบ่อปลาดุก เคยทำระบบกรองแบบตู้ปลาทอง บ่อปลาคาร์พ แล้ว ไม่ไหว ค่ะ ใบไม้ลงของเสียเยอะ กรองตันเร็ว ต้องล้างกรองบ่อย มาก
 เอารูปมาให้ดูด้วย นะ คะ เผื่อเป็นแนวทาง จัดภายในกรง ดัดแปลงเอาให้ได้ดังใจเลย ค่ะ เสร็จแล้ว เอารูปมาให้ชมบ้าง นะ คะ.รูปจาก google

Guest

ขอบคุณสำหรับความรู้และรูปสวยๆครับเดี๋ยวกรงใกล้เสร็จคงต้องรบกวนอีกหลายคำถามครับ

Guest

สอบถามเพิ่มครับส่วนทีเป็นหลังคา ถ้าผมมุงกระเบื้องในสวนนี้ต้องใส่ตาข่ายก่อนไหมครับ แล้วถ้าเป็นสังกะสีต้องใส่ตาข่ายไหมครับ ขอบคุณครับ

Noru

:-)  :-)  :-)  :-)  :-)ที่บ้าน นะ คะ ใส่ตาข่ายหมดเลย แล้วมุงหลังคาทับ อีกที ค่ะ...อิอิอิอิ กันไว้เวลาลมพายุ มาหลังคาเปิด หรื่อ กระเบื้องแตก ค่ะ รูปจาก.google

onlyA

Guest

ขอบคุณครับคุณNoru จะนำมาปฏิบัตตามครับ หวังว่ายังไม่รำคานนะครับเพราะยังมีอีกหลายคำถามครับ