ขนาดตาข่ายครับ

• 125 replies
  • 104967 views

*

Guest

ขนาดตาข่ายครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 03:53:31 PM »
กรงนกผมโครงสร้างใกล้เสร็จแล้วเป็นกรงขนาด6x14x3.5เมตรว่าจะเลี้ยงซันแต่อยากเพื่อสำหรับกระตั้วด้วย ผมจะใช้ลวดถัก(ลวดตัวหนอน)ถ้าถักขนาดประมาณ6หุนx4นิ้วจะได้ไหมครับหรือ1นิ้วx2นิ้วอย่างไหนน่าจะเหมาะสมกว่ากันครับ นิ้วคูณนื้วไม่ไหวครับ(งบน้อย)ผู้มีประสบการช่วยแนะนำหน่อยครับ

*

onlyA

• 693
ตอบ: ขนาดตาข่ายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 10:44:56 AM »
ลองค้นหากระทู้เก่าดูนะครับ จำได้ว่ามีการถามเรื่องขนาดตาข่ายไปหลายรอบแล้วครับ ขอบคุณ

*

Noru

• 1,157
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2010, 11:09:56 AM »
:-)  :-)  :-)  :-)  :-)  :-)ป้องกันกัดแทะได้ ขนาดตาก็อย่าให้ นกลอด ออกไปได้ก็แล้วกัน ค่ะ ตาข่ายตาเล็กดีตรงกัน งู กันหนูกันนกกระจอก ค่ะ..เห็นด้วย ตา 1 นิ้วแพง

*

Guest

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 10:43:43 PM »
คืออย่างนี้ครับคำตอบส่วนใหญ่จะแนะนำให้ใช้ขนาด1x1นิ้วหรือ6หุนxนิ้วครึ่ง ซึ่งผมคำนวนดูแล้วใช้เงินค่อนข้างสูง(ไม่ไหว) ผมจึงอยากทราบว่าตาข่ายสานถ้าผมสานขนาด6หุนx4นิ้วจะสามารถรับแรงบีบของกระตั้วได้ไหมครับมันจะขยับได้ไหม ผมทำกรงใหญ่ไปหน่อยครับใช้ตาข่าย1x1นิ้วหรือ6หุนxนิ้วครึ่งไม่ไหวจริงๆ ที่เห็นสีเขียวๆนั้นแหละครับ

*

Noru

• 1,157
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2010, 03:21:57 AM »
:-)  :-)  :-)กรงใหญ่จัง ค่ะ ต้องรอผู้รู้มาตอบ ไม่กล้ารับรอง ตาข่ายสาน ไม่เคยใช้ ที่บ้านกรงขนาดนี้ใช้ ตาข่ายแบบในรูป ตาขนาดนิ้วครึ่ง ค่ะ หน้ากว้าง สองเมตรรอยต่อน้อยหน่อย ก็แน่นหนาดีกับ มอล๊อคคั่น มาคอว์ ก็ใช้ได้ ค่ะ

*

Guest

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 09:20:43 AM »
ขอบคุณครับคุณnoru สอบถามเพิ่มอีกนิดนะครับผมแบ่งส่วนทำหลังคาไว้4เมตร ส่วนที่เหลือจำเป็นต้องกางแสลนช่วยหรือปล่อยโล่งเลยครับ ขอบคุณครับ

*

onlyA

• 693
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 09:56:09 AM »
โอ้โหเห็นกรงแล้ว มีความสุขแทนนกเลยครับ ใหญ่มาก เลี้ยงกี่ตัวหรือครับ สำหรับตาข่ายนั้น ตาข่ายสานที่เป็นตันหนอนทักเอาใช่หรือไม่ครับ ถ้าใช่หกหุนยาวสี่นิ้วก็สามารถทำได้ครับแต่ต้องให้เขาปั้มให้ลึกหน่อยตรงข้อที่ลวดทับกันนะครับ เรื่องหลังคามีก็ดีครับนกจะได้หลบแดดหลบฝนได้ ส่วนที่เหลือปล่อยว่างไว้ได้เลยครับ ให้แดดส่องถึงพื้น นกจะได้ตากแดดได้ เล่นน้ำฝนได้ครับ

*

Guest

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 11:19:39 AM »
ขอบคุณครับคุณonlya แล้วถ้าผมทำอ่างน้ำ1อ่างมีที่กรองเหมือนตู้ปลาจะสามารถให้นกทั้งกินทั้งเล่นได้ไหมครับ

*

onlyA

• 693
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 11:34:47 AM »
ทำบ่อปลาในกรงก็ดีนะครับสำหรับบ่อที่ไม่ลึกมาก แต่คงต้องระวังเรื่องนกตกน้ำนะครับ เพื่อๆไว้ก่อนอาจจะพลาดได้ ส่วนเรื่องนกสามารถกินน้ำในบ่อได้หรือไม่นั้น ถ้าบ่อปลาไม่ใส่พวกสารทำน้ำใส สารเคมีคงจะทำได้ครับ แต่ถ้ามีใส่แล้วอย่าดีกว่าครับ ทำอ่างน้ำแล้วต่อก๊อกดีกว่าครับ

*

Noru

• 1,157
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 01:46:26 PM »
อ้างถึง

mai1 เป็นผู้เขียน:
ขอบคุณครับคุณnoru สอบถามเพิ่มอีกนิดนะครับผมแบ่งส่วนทำหลังคาไว้4เมตร ส่วนที่เหลือจำเป็นต้องกางแสลนช่วยหรือปล่อยโล่งเลยครับ ขอบคุณครับ

:-)  :-)  :-)ที่บ้านมีร่มไม้ ค่ะ มีหลังคาสี่มุมกรง ที่เหลือปล่อยโล่งเลย
มีสระน้ำตื้นๆลึกประมาณ 1 ฟุต ขอบสระลาด กับ มีคอนไม้ขนาดโตหน่อยพาดแช่ในสระน้ำ พาดเลยขึ้นไปบนบก เผื่อนกตกลงไปปีนขึ้นได้ ระบบน้ำใช้ปั๊ม 2 นิ้วสูบน้ำเข้าทุกวัน วันละ ครึ่ง ชั่วโมง น้ำในบ่อจะมีท่อล้นออกอีกทางไหลลงไป บ่อฟาร์มิงโก้ แล้วน้ำจากบ่อฟาร์มิงโก้ จะล้นไหลออกไปลงบ่อปลาดุก เคยทำระบบกรองแบบตู้ปลาทอง บ่อปลาคาร์พ แล้ว ไม่ไหว ค่ะ ใบไม้ลงของเสียเยอะ กรองตันเร็ว ต้องล้างกรองบ่อย มาก
 เอารูปมาให้ดูด้วย นะ คะ เผื่อเป็นแนวทาง จัดภายในกรง ดัดแปลงเอาให้ได้ดังใจเลย ค่ะ เสร็จแล้ว เอารูปมาให้ชมบ้าง นะ คะ.รูปจาก google

*

Guest

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2010, 10:11:02 PM »
ขอบคุณสำหรับความรู้และรูปสวยๆครับเดี๋ยวกรงใกล้เสร็จคงต้องรบกวนอีกหลายคำถามครับ

*

Guest

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 07:24:11 PM »
สอบถามเพิ่มครับส่วนทีเป็นหลังคา ถ้าผมมุงกระเบื้องในสวนนี้ต้องใส่ตาข่ายก่อนไหมครับ แล้วถ้าเป็นสังกะสีต้องใส่ตาข่ายไหมครับ ขอบคุณครับ

*

Noru

• 1,157
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 09:08:31 PM »
:-)  :-)  :-)  :-)  :-)ที่บ้าน นะ คะ ใส่ตาข่ายหมดเลย แล้วมุงหลังคาทับ อีกที ค่ะ...อิอิอิอิ กันไว้เวลาลมพายุ มาหลังคาเปิด หรื่อ กระเบื้องแตก ค่ะ รูปจาก.google

*

onlyA

• 693
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 09:32:23 PM »
เห็นด้วยกับแม่เลี้ยงครับ

*

Guest

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 10:55:43 PM »
ขอบคุณครับคุณNoru จะนำมาปฏิบัตตามครับ หวังว่ายังไม่รำคานนะครับเพราะยังมีอีกหลายคำถามครับ

Facebook Comments