การเลี้ยงดู เบื้องต้น สำหรับ ผู้เริ่ม เลี้ยงนก ครับ

เริ่มโดย naþat³, ตุลาคม 28, 2010, 02:53:41 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

naþat³

อ้างถึงใหม่ ใหม่ เป็นผู้เขียน:
โอ้วววว ไม่อาววว์ ไม่อยากแลดูเหมือนฝรั่ง

เพราะฝรั่ง ไม่ฉลาดเท่าคนไทย :)

อันนี้ ผมเห็นด้วยครับ เราคนไทย 55555

พูดคุย เรื่องนก บรรยากาศเป็น กันเอง สบายๆ

Tortea'shm

อ้างถึงnaþat³ เป็นผู้เขียน:
อ้างถึงใหม่ ใหม่ เป็นผู้เขียน:
โอ้วววว ไม่อาววว์ ไม่อยากแลดูเหมือนฝรั่ง

เพราะฝรั่ง ไม่ฉลาดเท่าคนไทย :)

อันนี้ ผมเห็นด้วยครับ เราคนไทย 55555

เห็นด้วยอีกเสียงครับ
5555
MSN & E-mail: tea_za13@hotmail.com

มั น ก็อย่า ง นี้ แห ล ะ  " สั ต  ว์โ ลก    ย่อ ม เป็น ไ ปตา ม กรร ม "

เ ฮ้อ อ อ อ. .... .  ป วด ตั บ

naþat³

มาต่อ เรื่อง weaning ของนก ครับ ช่วงนี้ ผมงานอาจจะเยอะ ซักหน่อย แต่ก็ จะ ค่อยๆ ทะยอย มาโพส นะครับ  

***** คลิ๊กที่รูป เพื่อ ดู รูปใหญ่ได้นะครับ
หรือ คลิ๊กขวา save as ไว้ใช้ดูในเครื่องได้เลย ครับ *****

พูดคุย เรื่องนก บรรยากาศเป็น กันเอง สบายๆ

THEMOON

ต้นอ้อล้อลม

หวัดดีจ้า...  :-D

***  นานๆ เข้ามาที ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณมาก...

mika

สุดยอดมากเลยค่ะ  อยากได้แบบนี้มานานแล้วค่ะ ว๊าว....ฝันที่เป็นจริง ขอบคุณนะคะ

naþat³

อ้างถึงTHEMOON เป็นผู้เขียน:
ขอบคุณครับ....มีประโยชน์มากจริงๆ
ครับ ขอบคุณ ครับ

อ้างถึงโดย ต้นอ้อล้อลม
หวัดดีจ้า...  

*** นานๆ เข้ามาที ได้ความรู้อีกแล้ว ขอบคุณมาก...
ครับ สบายดีนะครับ พี่ ไว้มี เวลาโอกาศเหมาะ คงได้เจอกัน นะครับ

อ้างถึงโดย mika

สุดยอดมากเลยค่ะ อยากได้แบบนี้มานานแล้วค่ะ ว๊าว....ฝันที่เป็นจริง ขอบคุณนะคะ
ครับ ยินดีครับ ขอบคุณ ครับ

ขอบคุณ ท่านอื่นๆ  ที่เข้ามา ตอบ ด้วยนะครับ :lol: :lol: :lol:

mika

ช่วยเพิ่มเติมในการดูแลนกที่พร้อมจะผสมพันธุ์แต่ยังหาคู่ไม่เจอให้ด้วยค่ะ  อิเลคตัสเพศเมีย  4  ปี ปกติจะเป็นนกเชื่องมาก แต่ตอนนี้อาละวาดกัดเลือดสาดมาหลายคร้งแล้ว  อ่านอารมณ์ไม่ออกเลยค่ะ  ตอนนี้เอาแต่ซุกอยู่ในลิ้นชักตู้เสี้อผ้า เจ้าอารมณ์หงุดหงิดงุ่นง่าน  ไม่รู้ว่าจะเป็นแบบนี้อีกนานมั๊ยคะ

naþat³

อ้างถึงmika เป็นผู้เขียน:
ช่วยเพิ่มเติมในการดูแลนกที่พร้อมจะผสมพันธุ์แต่ยังหาคู่ไม่เจอให้ด้วยค่ะ  อิเลคตัสเพศเมีย  4  ปี ปกติจะเป็นนกเชื่องมาก แต่ตอนนี้อาละวาดกัดเลือดสาดมาหลายคร้งแล้ว  อ่านอารมณ์ไม่ออกเลยค่ะ  ตอนนี้เอาแต่ซุกอยู่ในลิ้นชักตู้เสี้อผ้า เจ้าอารมณ์หงุดหงิดงุ่นง่าน  ไม่รู้ว่าจะเป็นแบบนี้อีกนานมั๊ยคะ

ครับ โดย ทั่วไป เราก็ จะ พอทราบอยู่แล้ว ว่า อีเล็คตัส เพศเมีย เป็น นก ที่ค่อนข้าง จะ มี วี่แวว ที่จะ ก้าวร้าวสูง ทั้งนี้ ก็ ขึ้นอยู่กับ นก ตัวต่อตัวไป หรือ จาก สภาพแวดล้อมอื่นๆ จากที่เลี้ยงมา อีเล็คตัส ตัวผู้ ออกจะ นิ่มกว่า ตัวเมีย ตัวเมีย ก็ จะเจอ เชื่องๆ บ้าง แต่ส่วนใหญ่แล้ว อีเล็คตัส เพศเมีย มักจะ มี นิสัย ฉกกัด ครับ

ส่วนใหญ่แล้ว อีเล็คตัส ค่อนข้างจะเป็นนกที่ หวงถิ่น หวงกรง รัง หรือ พื้นที่ส่วนตัวมากๆ โดยสังเกต จากที่เลี้ยงมา การก้าวร้าว จากการหวงถิ่น หวงรัง น่าจะเป็น สัญชาติญาณทั่วๆไป ตามธรรมชาติ ของอีเล็คตัส ไม่ว่าจะใน นกเลี้ยง หรือนกตามธรรมชาติ ครับ

ในบางกรณี นกอาจจะ มีประสบการณ์ ไม่ดี เกี่ยวกับคนมา เนื่องด้วย อีเล็คตัส เป็นนกที่ ค่อนข้างจะมี วี่แวว ที่ จะ ก้าวร้าว ในตัวอยู่แล้ว บางที ถ้านก โดนแกล้ง รึ ทำให้ตกใจ ทำให้เจ็บ ทำโทษ หรือ อื่นๆ ที่อาจจะทำให้นกหวาดระแวง  ก็จะเป็นแรงพลักดัน จากนกเชื่องๆ ให้กลายเป็นนกที่ ก้าวร้าว แต่ผมว่ากรณีนี้ คงไม่น่าจะตรงกับ กรณี ของคุณ mika ครับผม ที่พูดถึงกรณี นี้ก็เพื่อ จะเตือนท่านอื่นๆ ให้ใจเย็น กับนก นิดนึงครับ การฉกกัด การจิกของนก บางทีเราต้องทำความเข้าใจนิดนึง ว่า นกกัดหรือจิกนั้น ก็ด้วย สัญชาติญานของมัน การลงโทษด้วยการ ตี หรือ ทำอะไรให้นกเจ็บ ความเห็นส่วนตัว ผมว่า วิธีนี้ ไม่ เวิร์ค ครับ    

ในอีกกรณี คือ การเปลี่ยนแปลง ของ ฮอร์โมน ในนก ที่ถึงวัย เจริญพันธุ์ หรือ พร้อมที่จะ ผสมพันธุ์  อันนี้เป็นไป ตามกลไกตามธรรมชาติ ของนก (ซึ่งนิสัยเหล่านี้ ก็จะเป็นไปตามเหตุผลของการ ปกป้องคู่ หรือ รัง จากสิ่งรบกวน) ซึ่ง จะเห็น ภาพได้ชัดใน เพศผู้ของ amazon parrot เมื่อถึงวัยเจริญพันธุ์แล้ว นกก็จะมีอาการ ก้าวร้าว ซึ่ง จะพบอาการเหล่านี้ ในช่วง ฤดูผสมพันธุ์  โดยความรุนแรง และ ระยะเวลา ก็จะ แตกต่างกันไป ระหว่างนกแต่ละตัวไป ครับ

นกของคุณ mika เป็นนกเชื่องมาก่อน แต่มี พฤติกรรมที่เปลี่ยนไป คงอาจจะมาถึง ช่วงนี้แล้ว ล่ะครับ นกอายุ 4 ปีแล้ว โดยส่วนตัวผม ผมเลี้ยง อีเล็คตัส ไม่ได้เลี้ยงออกไปในแนว นกเชื่อง ซักเท่าไร คือจะเลี้ยงแบบ จับคู่ ครับผม เลยไม่ค่อย มี ปัญหา เรื่องความก้าวร้าวของนก ครับ (คือไม่ได้จับเล่นอยู่แล้ว)

เคยได้อ่าน บทความเกี่ยวกับเรื่อง hormone aggression ของ อีเล็คตัส มาเหมือนกันครับลองเข้าไป อ่านดู ครับผม ตามลิ้งค์นี้ ครับ จะมีแนะนำ เอาไว้ มีแนวคิดเล็กๆน้อยๆ ผมเห็นว่า น่าสนใจ ดีครับผม
http://eclectusparrots.net/aggression.html
ปล. จะมีบางช่วง เค้าจะเรียก อีเล็คตัส ว่า ekkie นะครับ ฝรั่งชอบเรียก ย่อๆ ว่าแบบนี้ครับผม (ถ้าทราบแล้ว ก็ ขออภัย ครับผม)

mika

ขอบคุณมากค่ะ เข้าใจแล้วว่าทำไมถึงโดนฉก เป็นเพราะเราเข้าไปใกล้ลิ้นชักตู้เสื้อผ้าที่เธอเตรียมพร้อมเอาไว้ออกไข่นั่นเอง  แต่ตอนนี้เธอชอบเอาก้นมาให้เราเกา เราต้องเกา ไม่งั้นเธอไม่นอน

naþat³

อ้างถึงmika เป็นผู้เขียน:
ขอบคุณมากค่ะ เข้าใจแล้วว่าทำไมถึงโดนฉก เป็นเพราะเราเข้าไปใกล้ลิ้นชักตู้เสื้อผ้าที่เธอเตรียมพร้อมเอาไว้ออกไข่นั่นเอง  แต่ตอนนี้เธอชอบเอาก้นมาให้เราเกา เราต้องเกา ไม่งั้นเธอไม่นอน

555 เอารูป เด็กๆ ที่บ้านมาฝาก กับ รูป นกตู้เสื้อผ้า ครับ  :lol: :lol: :lol:
ตัวเมีย ของผม ตัวนี้ ถ้าอยู่ในกรง ก็ไม่ยอมให้จับเหมือนกันครับ จะฉกกัด แต่ถ้า เอามาเล่นข้างนอก จับได้ เล่นได้ ขึ้นมือปกติ ครับ แต่ก็ ต้องระวัง บางทีเผลอๆ  หมั่นเขี้ยวก็กัดเล่นขึ้นมา แต่มันเจ็บจริงๆ ครับ  อีกตัวสีเขียว แฟนเค้าครับผม

Guest

ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับที่กรุณาแบ่งปันข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง
ด้วยความเคารพอย่างสูง
ป็อป-ชลบุรี

naþat³

อ้างถึงป็อป-ชลบุรี เป็นผู้เขียน:
ขอขอบพระคุณอย่างสูงครับที่กรุณาแบ่งปันข้อมูลที่เป็นประโยชน์อย่างยิ่ง
ด้วยความเคารพอย่างสูง
ป็อป-ชลบุรี

ครับผม ถ้า สิ่งที่ผม ได้เขียน , นำเสนอข้อมูล , แนวคิด พอจะเป็นประโยชน์ แก่ท่านๆ บ้าง เล็กๆน้อยๆ ผมก็ ดีใจ แล้วครับ

----------------------------------------------------------------------

เอาของเก่า มาเล่าใหม่ ครับผม

ว่าด้วยเรื่อง การปลูก ผลไม้ ให้นก(และคนด้วย) สำหรับท่าน ที่พอมีพื้นที่ ปลูก

ตามลิ้งค์ นี้ เลย ครับ ผมเคย ได้ เสนอ แนวคิด เกี่ยวกับการ ปลูก ผลไม้ ที่ ปลูกง่ายตายยาก ให้ผล ง่าย สำหรับท่านที่ พอจะมี พื้นที่ ครับผม

http://www.siamphoenix.com/2008/htdocs/modules/newbb/viewtopic.php?topic_id=3391&viewmode=flat&order=ASC&type=&mode=0&start=0

mika

ตอนนี้เธอไม่เอาก้นมาให้เกาแล้วค่ะ  ไม่มีอาการบวมแดงเหมือนตอนแรก เริ่มคุยรู้เรื่องเหมือนเดิมแล้ว ค่อยยังชั่ว ช่วงนั้นเธอฉกกัดได้เร็วมากได้เลือดทุกชอต ขนาดเจาะหูเลือดยังไม่เคยออก แต่โดนเธอฉกทีเดียวเลือดหยดติ๋ง ๆ เชื่อแล้วล่ะค่ะว่า อิเลคตัสเป็นนกจอมฉก

naþat³

55555 ยินดีด้วยนะครับ คุณ mika

เมรี่ คริสมาส และ แฮปปี้ นิวเยียร์ ด้วย ครับ