ปัญหาที่มักเกิดกับลูกป้อนที่ต้องเดินทาง

เริ่มโดย put, พฤศจิกายน 10, 2010, 05:57:36 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

put

ตอนเที่ยงป้อนอาหารเหลวๆไป30cc. ตอนนี้ย่อยหมดแล้ว 3.30ช.ม.

put

ให้ยามา3วันแล้วครับ คิดว่าคงหายดีแน่นอน จะตอบสนองการกินดี ตื่นตัวเมื่อเห็นคน  เจ้าของนกได้โทรมาหาผม ก็เลยถือโอกาสถามว่า มาคอว์พันธุ์ไหน ทีแรกก็ไม่ค่อยได้สังเกตเท่าไหร่ คิดว่าเป็นบลูโกลด์ มาตอนที่อาหารเริ่มไม่ย่อย จับจงอยปากนกก็แปลกใจ สีที่จงอยปากเป็นสีงา  ซึ่งแตกต่างจากบลูโกลด์ที่เพื่อนเอามาให้ป้อน  ได้รับคำตอบจากเจ้าของนกว่าเป็นพันธุ์สคาร์เลด ตอนแรกบอกผมว่าช่วยป้อนให้โตหน่อย เมื่อเขาไปรับกลับแล้วจะได้ดูแลง่าย  ผมตอบกลับไปว่า จะเล็ก จะโต ถ้าไม่มีความรู้ในการดูแล ตายได้ทั้งนั้นครับ (มือใหม่ใจถึง) ตกลงวันเสาร์ที่20จะมารับนก  ผมบอกกลับไปว่า คงต้องเสียค่าโทรศัพท์มากหน่อยนะครับ เพราะความรู้ที่คุณรู้มาอาจผิดก็ได้ จะทำอะไรใหม่โทรมาถามผมก่อน

moonkiss

พี่putครับ ปกติdoxyพี่ผสมอย่างไร กะให้อย่างไร และกี่วันครับ และถ้าพี่ๆเพื่อนๆท่านไหนติดหายาไหนไม่ได้ยินดีช่วยเหลือนะครับ จะเอายาคนส่งให้แทน

put

อ้างถึงmoonkiss เป็นผู้เขียน:
พี่putครับ ปกติdoxyพี่ผสมอย่างไร กะให้อย่างไร และกี่วันครับ และถ้าพี่ๆเพื่อนๆท่านไหนติดหายาไหนไม่ได้ยินดีช่วยเหลือนะครับ จะเอายาคนส่งให้แทน

doxy มีโดสสำหรับสัตว์ปีกครับ 25ม.ก.ต่อน.น.นก1ก.ก.  ให้วันละ2ครั้ง  3-5 วันครับ

aong1

เจ้าของนกได้โทรมาหาผม ก็เลยถือโอกาสถามว่า มาคอว์พันธุ์ไหน ทีแรกก็ไม่ค่อยได้สังเกตเท่าไหร่ คิดว่าเป็นบลูโกลด์ มาตอนที่อาหารเริ่มไม่ย่อย จับจงอยปากนกก็แปลกใจ สีที่จงอยปากเป็นสีงา ซึ่งแตกต่างจากบลูโกลด์ที่เพื่อนเอามาให้ป้อน ได้รับคำตอบจากเจ้าของนกว่าเป็นพันธุ์สคาร์เลด

ตอนแรกผมก็ยังว่าอยู่ ว่าใช่บลูโกลล์เหรอ
เพราะเห็นสีที่จงอยปากแล้ว
ว่าแต่เจ้าของนก ชั่งใจถึงนะครับที่ยังไม่เคยป้อนลูกป้อนเลย
พอมาถึงปุ๊ป(พึ่งหัดป้อน)ก็กระโดดเล่นของแพงเลย แต่ผมไม่ได้ว่า
เจ้าของนกนะครับ แต่กลับยอมรับในความใจถึง ครับ 8-)  8-)  8-)  8-)
มือใหม่ในวันนี้...คือเซียนนกในวันข้างหน้า :pint:

put

หลังจากดูแลให้สักระยะ วันนี้เจ้าของก็มารับนกกลับไปดูแลต่อแล้วครับ เพียงแต่ผมบอกว่าหากมีปัญหาเล็กๆน้อยอย่าตัดสินใจทำไปเอง โทรถามผมก่อน

Guest

ขอขอบตุณสำหรับข้อมูลครับ ได้ความรู้เลยทีเดียว
ขอขอบพระคุณอย่างสูง
ป็อป-ชลบุรี

Guest

เห็นอย่างงี้แล้วเกิดกิเลสจังค่ะอยากลองเลี้ยงบ้าง(มือใหม่หัดเลี้ยง1 วันค่ะ)
เพิ่มได้ลูกชายวัย 3 เดือนมา 1 ตัว กำลังน่าชังเลยค่ะไว้จะลงรูป(ลืมสายพันธุ์ค่ะ)