ปัญหาที่มักเกิดกับลูกป้อนที่ต้องเดินทาง

• 22 replies
  • 30578 views

*

put

• 3,926
ตอบ: ปัญหาที่มักเกิดกับลูกป้อนที่ต้องเดินทาง
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 03:41:42 PM »
ตอนเที่ยงป้อนอาหารเหลวๆไป30cc. ตอนนี้ย่อยหมดแล้ว 3.30ช.ม.

*

put

• 3,926
ตอบ: ปัญหาที่มักเกิดกับลูกป้อนที่ต้องเดินทาง
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 10:42:56 AM »
ให้ยามา3วันแล้วครับ คิดว่าคงหายดีแน่นอน จะตอบสนองการกินดี ตื่นตัวเมื่อเห็นคน  เจ้าของนกได้โทรมาหาผม ก็เลยถือโอกาสถามว่า มาคอว์พันธุ์ไหน ทีแรกก็ไม่ค่อยได้สังเกตเท่าไหร่ คิดว่าเป็นบลูโกลด์ มาตอนที่อาหารเริ่มไม่ย่อย จับจงอยปากนกก็แปลกใจ สีที่จงอยปากเป็นสีงา  ซึ่งแตกต่างจากบลูโกลด์ที่เพื่อนเอามาให้ป้อน  ได้รับคำตอบจากเจ้าของนกว่าเป็นพันธุ์สคาร์เลด ตอนแรกบอกผมว่าช่วยป้อนให้โตหน่อย เมื่อเขาไปรับกลับแล้วจะได้ดูแลง่าย  ผมตอบกลับไปว่า จะเล็ก จะโต ถ้าไม่มีความรู้ในการดูแล ตายได้ทั้งนั้นครับ (มือใหม่ใจถึง) ตกลงวันเสาร์ที่20จะมารับนก  ผมบอกกลับไปว่า คงต้องเสียค่าโทรศัพท์มากหน่อยนะครับ เพราะความรู้ที่คุณรู้มาอาจผิดก็ได้ จะทำอะไรใหม่โทรมาถามผมก่อน

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 02:30:39 PM »
พี่putครับ ปกติdoxyพี่ผสมอย่างไร กะให้อย่างไร และกี่วันครับ และถ้าพี่ๆเพื่อนๆท่านไหนติดหายาไหนไม่ได้ยินดีช่วยเหลือนะครับ จะเอายาคนส่งให้แทน

*

put

• 3,926
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 07:40:09 PM »
อ้างถึง

moonkiss เป็นผู้เขียน:
พี่putครับ ปกติdoxyพี่ผสมอย่างไร กะให้อย่างไร และกี่วันครับ และถ้าพี่ๆเพื่อนๆท่านไหนติดหายาไหนไม่ได้ยินดีช่วยเหลือนะครับ จะเอายาคนส่งให้แทน

doxy มีโดสสำหรับสัตว์ปีกครับ 25ม.ก.ต่อน.น.นก1ก.ก.  ให้วันละ2ครั้ง  3-5 วันครับ

*

aong1

• 294
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 09:07:20 PM »
เจ้าของนกได้โทรมาหาผม ก็เลยถือโอกาสถามว่า มาคอว์พันธุ์ไหน ทีแรกก็ไม่ค่อยได้สังเกตเท่าไหร่ คิดว่าเป็นบลูโกลด์ มาตอนที่อาหารเริ่มไม่ย่อย จับจงอยปากนกก็แปลกใจ สีที่จงอยปากเป็นสีงา ซึ่งแตกต่างจากบลูโกลด์ที่เพื่อนเอามาให้ป้อน ได้รับคำตอบจากเจ้าของนกว่าเป็นพันธุ์สคาร์เลด

ตอนแรกผมก็ยังว่าอยู่ ว่าใช่บลูโกลล์เหรอ
เพราะเห็นสีที่จงอยปากแล้ว
ว่าแต่เจ้าของนก ชั่งใจถึงนะครับที่ยังไม่เคยป้อนลูกป้อนเลย
พอมาถึงปุ๊ป(พึ่งหัดป้อน)ก็กระโดดเล่นของแพงเลย แต่ผมไม่ได้ว่า
เจ้าของนกนะครับ แต่กลับยอมรับในความใจถึง ครับ 8-)  8-)  8-)  8-)
มือใหม่ในวันนี้...คือเซียนนกในวันข้างหน้า :pint:

*

put

• 3,926
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 21, 2010, 08:18:25 AM »
หลังจากดูแลให้สักระยะ วันนี้เจ้าของก็มารับนกกลับไปดูแลต่อแล้วครับ เพียงแต่ผมบอกว่าหากมีปัญหาเล็กๆน้อยอย่าตัดสินใจทำไปเอง โทรถามผมก่อน

*

Guest

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2010, 08:20:24 PM »
ขอขอบตุณสำหรับข้อมูลครับ ได้ความรู้เลยทีเดียว
ขอขอบพระคุณอย่างสูง
ป็อป-ชลบุรี

*

Guest

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2011, 02:04:04 PM »
เห็นอย่างงี้แล้วเกิดกิเลสจังค่ะอยากลองเลี้ยงบ้าง(มือใหม่หัดเลี้ยง1 วันค่ะ)
เพิ่มได้ลูกชายวัย 3 เดือนมา 1 ตัว กำลังน่าชังเลยค่ะไว้จะลงรูป(ลืมสายพันธุ์ค่ะ)

Facebook Comments