ขอคำแนะนำวิธีป้อนยาน้ำนก เวลานกป่วย

เริ่มโดย Woramon, สิงหาคม 26, 2016, 03:53:56 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Woramon

ขอรบกวนเรียนสอบถามท่านผู้รู้ค่ะ

นกหงส์หยกที่บ้านป่วยคะ ไม่ทานอาหารมา 3-4 วัน พาไปหาหมอ หมอนำอึไปตรวจบอกติดเชื้อโปโตซัว ให้ยาน้ำมาป้อนสองชนิด คือ Metro ครั้งละ 0.05 cc วันละ 2 ครั้ง กับ ยาฆ่าเชื้อรา itra ครั้งละ0.1 cc  พอกลับมาจาก รพ.ลองป้อนยาดู ป้อนยากมาก กว่าจะได้ เล่นเอาเหนื่อยทั้งคนทั้งนก เลยป้อน Metro ไปตัวเดียวเพราะกลัวนกบอกช้ำ ขอถามคำถามดังนี้คะ
1. เจ้าของกังวลว่า เวลาเราแหย่ไซริงค์ไปที่มุมปากนก ควรแหย่ไปด้านไหนดี เพราะกังวลว่าจะเข้าหลอดอาหารแล้วจะเป็นอันตราย เพราะหลังทานยาเขาทำท่าขย้อนเหมือนจะอาเจียร ไม่รู้ว่าขมยาหรือว่าอย่างไร ขอคำแนะนำในการป้อนยานกด้วยค่ะ
2.ตัวที่ฆ่าเชื้อราจำเป็นต้องให้กินไหมคะ มันจะซ้ำซ้อนกับยาตัวแรก หรือว่าแรงไปหรือเปล่า
3. นกผอมมากน้ำนักเหลือแค่ 30 g เขาไม่ทานอาหารเลยต้องหาอาหารอะไรไปมาป้อนเขาหรือเปล่าคะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

put

ตัว metro ต้องป้อนหรือ ฟีดให้นก 0.05น้อยมาก  ส่วนitra0.1ก็น้อยเช่นกัน  ถูกต้องตามที่คุณหมอแนะนำการป้อนยานกควรใช้ ไซริ้งซ์1ซี.ซี.แล้วค่อยๆเดินน้ำยา3-4วันแรกควรป้อนน้ำเกลือแร่ที่คนเรากินเวลาท้องเสีย1หัว ไม้ขีด/น้ำอุ่น3ซี.ซี.ไม่จำเป็นต้องกินถึง3ซี.ซี.

Woramon

เรียน คุณพุฒ

ขอรบกวนอีกครั้งนึงคะ นกหงส์หยกที่ว่า ทานยายากมากเลยค่ะ ยาเป็นยาน้ำก็จริงแต่ให้ยากมากเขาไม่เชื่องดิ้นตลอด ป้อนได้บ้างไม่ได้บ้าง อาการก็เหมือนจะแย่ลง ขนพอง ซึม นอนอย่างเดียว  แต่บางครั้งก็เห็นบินลงมาที่ถาดอาหาร จิกสองสามทีก็บินขึ้นคอนไป เหมือนเขาอยากทานแต่ทานไม่ได้ น่าสงสารเขามากเลยค่ะ สงสัยว่าท่าทางจะไม่รอด เจ้าของก็ไม่รู้จะทำอย่างไร ยาที่ว่าถ้าอาการยังไม่ได้ขึ้นก็ป้อนให้กินต่อไปเรื่อย ๆ ใช่ไหมคะ เขาไม่ทานอาหารมา 1 อาทิตย์แล้ว อดทนมากเลย ขอบคุณคุณพุฒที่ให้คำแนะนำนะคะ

put

ให่ยา10วันก็ได้  ใช้ไซริ้งซ์1ซี.ซี.ดูดยา เมโทร0.05ครึ่งของเลข1 แล้วดูดอิทรา0.1เลข1ค่อย ๆป้อนให้นก หลังจากนั้นดูดเกลือแร่ป้ัอนให้นก ต้องจับนกล้วแหย่ที่มุมปาก  นกบินได้แสดงว่าอาการเริ่มดีขึ้น

Woramon

เมื่อวานลองเอายอดใบกระเพราให้เขา 1 ยอด ปรากฎว่ายังไม่ทันจะเอาใส่กรง เขาก็มาแย่งจิกกินใหญ่เลย แต่ไม่ได้ให้มาก เพราะอาการอื่นยังไม่ดี ในชามอาหารเม็ดมิลเล็ตยังอยู่ดีไม่มีเปลือก เขาบินลงมาจิกสองสามทีแล้วบินขึ้น ไม่รู้ได้กินหรือเปล่า อยากถามว่าถ้าวันนี้จะให้ใบกระเพรากินอีกสักยอดจะเป็นอันตรายไหม เพราะเป็นสิ่งเดียวที่เขากิน ยาและนำ้เกลือแร่ก็พยายมป้อนตามที่คุณพุฒแนะนำ ได้ทุกวัน ไม่มากก็น้อย เพราะเขาดิ้น  นกตัวนี้เลี้ยงอยู่ตัวเดียวเพราะแมวคาบมา น่าสงสารมาก ขอบคุณคุณพุฒที่ให้คำแนะนำ

put

ให้ได้ครับกระเพราและควรหั่นข้าวโพดดิบข้อละ2-3นิ้วให้นกด้วย  อาหารแข็งนกที่ป่วยไม่ยอมกินครับ  จะกินแต่อาหารนิ่ม  สังเกตถ้าหายป่วยก็จะเริ่มแกินมิลเล็ด

Woramon

สงสัยเขาจะไม่ไหวแล้วค่ะ ไม่สบายอย่างไรก็จะส่งเสียงร้อง แต่วันนี้ให้กระเพราก็ไม่สนใจ ไม่ร้อง เวลาป้อนน้ำป้อนยาก็ไม่กลืนเลย และปีกเขาก็ตกห้อยลงมา คงหมดแรงแล้ว ไม่ได้กินอะไรมาเป็นอาทิตย์แล้ว คงถึงวาระสุดท้ายแล้วไหม หรือว่าอย่างไรดี ถ้าบังคับป้อนเขาก็จะดิ้นและเหนื่อยมากและเขาคงเจ็บตัวด้วย อย่างนี้เอายาเม็ดบดใส่น้ำทิ้งไว้ให้เขาเหมือนที่คุณพุฒแนะนำท่านอื่น ได้ไหมคะ คือยาของหมอทั้งข้นและเหนียวป้อนยากมากค่ะ แต่ก็ป้อนมาได้ทั้งหมดรวม 6 วัน คือ ไม่รู้จะทำอย่างไรต่อ ถ้าป้อนยาต่อก็กลัวเขาทรมาน  ขอโทษที่รบกวนถามบ่อย ๆ นะคะ ขอบคุณมากค่ะ

put

นก หมดแรงแล้วเนื่องจาก ไม่ ได้กินอาหาร  มีอยู่อีกวิธี คือต้องจับฟีดยาและเกลือแร่ ใช้ ไส้ ไก่ยาว3นิ้วแหย่ลึก2.5นิ้วให้น้ำเกลือแร่พร้อมยา3ซี.ซี.แล้วค่อย ๆ ฟีดให้นก  นกที่ป่วยหนักจะ ไม่กินน้ำยาเองครับ

Woramon

นกเสียแล้วค่ะ ขอบคุณคุณพุฒที่ให้คำแนะนำตลอด สองวันสุดท้ายเขาพยายามทานกระเพราะและข้าวโพดมาก มาเกาะที่ฝักข้าวโพดเลย พยายามกินกิน น่าสงสาร เราก็คิดว่าเขาจะดีขึ้น แต่สุดท้ายเขาก็จากไป อ้อคุณพุฒค่ะ โรคแคงเกอร์นี้ไม่ติดต่อคน (เด็กเล็ก) หรือสัตว์เลี้ยงในบ้านอื่น ๆ เช่น หมา แมว ใช่ไหมคะ ขอบคุณคะ

put

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ  โรคแคงเกอร์ไม่ใช่โรคติดต่อครับ

Woramon

ขอบคุณคุณพุฒที่ให้คำแนะนำมาโดยตลอด เลี้ยงแล้วเราก็รักเขาค่ะ เห็นกันอยู่ทุกวัน ตอนน้ำท่วมก็พาหนีน้ำขึ้นรถทหารด้วยกัน ร้องไห้กันทั้งบ้านเลยค่ะ คงไม่หามาเลี้ยงใหม่แล้ว เพราะรักอย่างเดียวไม่พอ ต้องดูแลและเอาใจใส่เขาเป็นอย่างดีด้วย ขอบคุณมากคร่า