อยากเลี้ยงนกยูง

เริ่มโดย Guest, มีนาคม 30, 2011, 08:06:16 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Guest

--คือผมอยู่จังหวัดเลยคับ แล้วบ้านผมช่วงฤดูหนาวอากาศก็ค่อนข้างเย็นมาก ประมาณ 14-16 องศาตอนกลางคืน แบบนี้จะเลี้ยงนกยูงได้รึเปล่าคับ ต้องติดไฟ(กก)เพิ่มรึเปล่า
--แล้วถ้าผมจะทำกรงนกยูง ต้องใช้ตาข่ายขนาดไหนถึงจะดีคับ

รบกวนผู้รู้ตอบด้วยนะคับ

pjm

ถ้านกยูงอินเดียเลี้ยงปล่อยได้เลยครับ

ถ้านกยูงไทย ใส่กรง  ลวดขวด 2*2 นิ้วก็ได้ครับ  แต่น่าจะก้วางหน่อยนะครับ  เวลานกยูงรำแพนหางจะได้ไม่ติดกรง  ที่เลี้ยงอยู่  กรง  4*8*2.5   เมตรได้

Guest

ผมก็กะว่าจะเลี้ยงยูงอินเดียแหละคับ แต่คือทำมัยถึงบอกว่าปล่อยได้เหรอคับ ผมไม่ค่อยเข้าใจ

pjm

นกยูงอินเดียไม่ดุเหมือนนกยูงไทย

สวยมากเค้าเลี้ยงปล่อย  ที่ว่างๆๆจะไม่หนีไปไหน ถึงไปเย้ฯก็จะกลับมาเอง

Guest

ออ..เข้าใจแล้วคับ

แล้วเรื่องอุณหภูมิเราต้องมีไฟกกให้รึเปล่าคับ?

Noru

:-)  :-)  :-) เลี้ยงยูงอินเดียดีแล้ว ค่ะ ไม่ ผิดกฏหมาย ด้วย ข้าเจ้า เพิ่งเอาไก่ฟ้าประจำชาติ เป็นลูกเกิดที่บ้าน อายุ 1 ขวบนิดๆไปปล่อยบนอุทยานแห่งชาติ 11 ตัว ค่ะ

[youtube=425,350]http://www.youtube.com/watch?v=vb2oR_fw6Us&feature=related[/youtube]

Guest

สวยจังเลยค่ะเวลารำแพนหางอ่ะ > <

Noru

:-)  :-)  :-) พวกยูงขาว ยูงสีแปลก หรือ แบลควิง ก็สวย นะ คะ

Guest

ขอบคุณ คุณ Noru สำหรับภาพสวบๆน่ะครับ

ส่วนเรื่องอุณภูมินี่ ไม่ต้องมีไฟกกให้ก็ได้ใช่มั๊ยคับ

Noru

:-)  :-)  :-)ถ้านกโตเต็มที่ไม่ต้อง กก ไฟช่วยแล้ว ค่ะ เคยเห็นในต่างประเทศ หิมะตก นกยูงก็อยู่ได้(รูปที่ 2) ขอบคุณ รูปจากกลูเกิล ค่ะ

THEMOON

นกยูงเวลารำแพนหางสวยจริงๆ....

Guest

ขอบคุณสำหรับรูปและความรุ้น่ะคับ :)

Noru

อ้างถึงDewZ เป็นผู้เขียน:
ขอบคุณสำหรับรูปและความรุ้น่ะคับ :)

:-)ยินดี ค่ะ ถ้าได้นกยูงอินเดียมาเลี้ยงแล้ว เอารูปมาดูกัน นะ คะ(ข้างล่างนี้ รูปจาก google)

Guest

คุณ Noru คะ

นกยูงที่เป็นสีขาว ปนกับสีปกติ ในรูปเนี่ย เป็นของจริงเหรอคะ  แปลก ตลกมากเลยค่ะ