นกค็อกคาเทลอายุเดือนครึ่งท้องป่องมากกว่าปกติค่ะ

เริ่มโดย nuch, มกราคม 17, 2017, 12:05:31 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

nuch

รบกวนสอบถามค่ะ
นกยังร้องขออาหารและบินได้ตามปกติค่ะ
ต้องทำยังไงบ้างค่ะมือใหม่ค่ะ

put

อาจจะลำไส้อักเสบด้ ครับ  ให้ยาด้อคซี่ไซคลีน100มก. ซื้อตามร้านขายยาทั่วไป  แกะแล้วแบ่ง4ส่วนเอามา1ส่วนผสมน้ำ10ซี.ซี.ดูดน้ำยา0.7ซี.ซี.แล้วูดอาหาร3ซี.ซี.ป้อนหรือ ฟีดให้นกวันละ2ครั้งเช้ากับเย็น5วัน   น้ำยาที่เหลือเก็บเข้าตู้เย็น

nuch

ตอนนี้ตัวพองเป็นลูกโป่งเลยค่ะ
เจาะเอาลมออกก็กลับมาพองอีกค่ะ
ต้องทำยังไงค่ะ

put

ใช้กรรไกรคม ๆ ขลิบหนังให้เป็นรูเล็กๆแล้วหยดเบตาดีนเช้าเย็น5วัน  ถุงลมตรงซอกคอรั่ว