ไม่แน่ใจว่านกซัน ป่วยรึป่าว

เริ่มโดย Guest, พฤษภาคม 26, 2012, 08:03:26 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Guest

เลี้ยงนกซันคอร์นัวร์ค่ะ ตอนนี้อายุประมาณ 6 ปีแล้วค่ะ ช่วง 2-3วันนี้มันเป็นอะไรไม่รู้ค่ะ ดูเหมือนมันเพลียๆ ตาจะหลับอยู่ตลอดเวลา ปกติเวลามันเจอคนจะร้อง ช่วงนี้เงียบเลย ไม่ค่อยพูด อาหารไม่แน่ใจว่ากินรึป่าว อึยังปกติเหมือนเดิมนะคะ นกเป็นอะไรหรือป่าว แล้วต้องทำยังไงบ้างคะ

Guest

อ้อ แล้วรู้สึกว่า ตัวมันผอมลง และเบาลงด้วยค่ะ

put

อ้างถึงNamfon เป็นผู้เขียน:
เลี้ยงนกซันคอร์นัวร์ค่ะ ตอนนี้อายุประมาณ 6 ปีแล้วค่ะ ช่วง 2-3วันนี้มันเป็นอะไรไม่รู้ค่ะ ดูเหมือนมันเพลียๆ ตาจะหลับอยู่ตลอดเวลา ปกติเวลามันเจอคนจะร้อง ช่วงนี้เงียบเลย ไม่ค่อยพูด อาหารไม่แน่ใจว่ากินรึป่าว อึยังปกติเหมือนเดิมนะคะ นกเป็นอะไรหรือป่าว แล้วต้องทำยังไงบ้างคะ

การสังเกตว่านกเริ่มป่วยหรือเปล่า
1.สังเกตจากความร่าเริงของนกเช่นบินไปบินมาเมื่อเห็นเจ้าของ
2.สังเกตจากการกินอาหาร นกที่เริ่มป่วยมักจะทานแต่ของนิ่มๆเช่นข้าวโพดหรือผลไม้ กินไปได้สักพักก็จะกินไม่ลง เมล็ดพืชก็จะไม่กินเลย ลองเปลี่ยนใหม่แล้วสังเกตการกินดู ถ้าพึ่งเริ่มป่วยก็จะกัดแทะบ้างปริมาณไม่มากและต่อไปก็ไม่แทะเลย  นกก็จะค่อยผอมและขาดสารอาร  ปกติถึงแม้จะเลี้ยงมานาน ถ้าหากนกที่ไม่ป่วย ยังไงน.น.ตัวต้องไม่ลดลงและไม่ผอม
ตอนนี้ต้องให้ยาด้อกซี่ไซคลีน100มก.(ซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไป)แกะยาออกจากแคปซุลแบ่งเป็น4ส่วน เอามา1ส่วนผสมน้ำ50cc. ให้นกกิน5วัน เช้าละลายยาเย็นเทน้ำยาทิ้ง ถ้ามีอาการป่วยแน่นอน ควรจะเปิดโคมไฟกกนกทั้งวันทั้งคืน เปลี่ยนหลอดไฟเป็น25W