ขอคำแนะนำลูกป้อนริงเนค อ๊วกและซึม ตาปรือ ครับ

เริ่มโดย keng_exotic, มีนาคม 04, 2008, 07:22:49 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

keng_exotic

ลูกป้อนริงเนคตัวนึง ช่วงเช้าอาการยังปกติ แต่พอตกเย็นมีการอ๊วกอาหารออกมาจนหมด และซึมครับ
ตอนนี้ให้ amoxi อยู่ครับ ต้องเพิ่มเติมอะไรอีกไหมครับ

artz

ขออนุญาตินะครับ ถ้านกเล็กมากก็ควรกกไฟด้วยครับ อึผิดปกติไหมครับ ถ้าอาการมากกว่านี้เดี๋ยวรอสมาชิกท่านอื่นๆมาให้คำแนะนำครับ
หายเร็วๆนะครับ น้องริงค์เน็ค
CERBERUS ARE HERE
Electric Sound Product

C_tan

อ้างถึงอ๊วกและซึม

สาเหตุของการอ๊วก อาจจะมาจาก

1.เชื้อราในระบบทางเดินอาหาร ซึ่งได้แก่ ช่องปาก ท่ออาหาร กระเพาะพัก  ให้ยา Nystatin ครับ

เชื้อราอาจเริ่มมาจาก  

1.1 ป้อนเยอะไป อาหารข้นไป  จนนกย่อยไม่หมดภายในสี่ชั่วโมง หลังจากนั้นก็เริ่มบูดอยู่ภายในกระเพาะ ตามด้วยเกิดเชื้อรา และนกอ๊วกในทีสุด  

1.2 อุปกรณ์ที่ใช้มีเชื้อราปนเปื้อนอยู่ด้วย

1.3 อาหารที่ป้อน ร้อนเกินไป หรือ เย็นเกินไป

1.4 อุณหภูมิที่ใช้อบลูกนกต่ำเกินไป ระบบการย่อยจะทำงานช้าลง ทำให้เกิดเชื้อราในที่สุด

2.ติดเชื้อแบคทีเรียบางชนิด เช่น อี.โคไล  อาการเริ่มแรกคือ ย่อยช้า อ๊วก ถ่ายออกมามีแต่น้ำ หรือ มีน้ำมากผิดปกติ  ให้ยา Enrofloxacin  ครับ

3.ติดเชื้อไวรัสบางชนิด เช่น Pacheco's Virus  , Polyomavirus  

C_tan

นอกจากจะให้ความอบอุ่นโดยการอบไฟ ตามที่คุณArtz ท่านแนะนำแล้ว  ให้งดอาหารทุกชนิด ถ้ายังมีอาหารค้างอยู่ในกระเพาะ ก็ดูดออกมาให้หมด จากนั้น ป้อนแต่ยา และสารละลายเกลือแร่ที่ความเข้มข้น 50 %  ติดต่อกันไป 24 ชั่วโมง แล้วค่อยๆเริ่มป้อนอาหารกันใหม่ ที่ความเข้มข้นน้อยๆมากๆ

...

เอาใจช่วยครับ  เทคนิคนี้  ผมใช้มาหลายครั้งหลายหน  แต่ละครั้ง เฮออ เหนื่อยเอาการอยู่ครับ  

keng_exotic

เมื่อเช้านี้ เจ้าริงเนคน้อยจากไปแล้วครับ
สภาพศพมีจุดแดงช้ำเลือดบริเวณลำคอและกระเพาะพักครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำแนะนำและเอาใจช่วยครับ

artz

CERBERUS ARE HERE
Electric Sound Product

GoGuy

[img align=left]http://mobile-sg.com/images/chicken-little.gif[/img]

ยิ้มกว้างๆหน่อยสิ....

C_tan

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

อ้างถึงที่มีจุดแดงช้ำเลือดบริเวณลำคอและกระเพาะพัก

ชักไม่ค่อยดีครับ  

การที่มีจุดเลือดออกใต้ผิวหนัง เป็นอาการอย่างหนึ่งของ Polyomavirus ครับ

โรคนี้พบได้บ่อยมากเป็นอันดับหนึ่งคือ นกหงษ์หยก นอกนั้นก็มี นกปากขอทั่วๆไป

อาการที่พบในนกปากขอ มีหลายแบบ เช่น

1.ติดเชื้อ แต่ไม่แสดงอาการว่าป่วย  ซึ่งพบได้บ่อยมาก
2.ตายอย่างเฉียบพลัน ในนกที่อายุน้อยๆ
3.ตายด่วน ภายใน 12 - 24 ชั่วโมง หลังจากที่มีอาการซึม ,การย่อยอาหารช้าลง , อ๊วก , ท้องเสีย , มีจุดเลือดออกใต้ผิวหนัง
4.มีเลือดออกตามรอยเข็ม(ในกรณีที่ฉีดยา) และ ตามรูขุมขน
5.ถ้าเป็นอิเลคตัส  จะพบเม็ดเลือดแดงในปัสสาวะ [ Hematuria]
6.มีน้อยรายมาก ที่จะพบความผิดปกติของขนร่วมด้วย

keng_exotic

ขอบคุณอีกทีครับ สำหรับข้อมูลดีๆ

พอรู้ว่าเกิดจากไวรัสก็จนปัญญาไปเลยครับ

ด.ช.หาด

ขอแบบนี้มันเกิดกันได้ครับคุณเก่ง
สู้ ๆ ไว้เดียวก็ได้ใหม่ครับ
หนึ่งในสมาชิก แก๊งค์ "จู้ฮุกกรู"

GoGuy

เสียนกไปตัวเดียวอย่าเสียกำลังใจนะครับ ศึกษาเพิ่มเติม แล้วไปหามาเลี้ยงใหม่  ทราบไหมครับว่าท่านเทพทั้งหลายก็มีประสบการณ์อย่างเดียวกกะคุณนั่นแหละ แต่เป็นเพราะความพยายาม, ความชอบ และความรักนก ทำให้ท่านเทพเหล่านั้นสามารถเพาะนกได้มากมายเลย เเละที่สำคัญการพวกท่านสามารถขยายพันธุ์นกที่กำลังจะสูญพันธุ์ได้ด้วย แต่ด้วยเหตุผลหลายประการ ทำให้ไม่สามารถนำมาเปิดเผยได้

พยายามต่อไปนะครับ ถ้าคุณชอบนก....
[img align=left]http://mobile-sg.com/images/chicken-little.gif[/img]

ยิ้มกว้างๆหน่อยสิ....

keng_exotic