คือว่าผม ต่อกล่องไข่ได้ขนาด 16*16*24 นิ้ว ไม่ทราบว่าควรตั้งในแนวยาว หรือแนวขาวงดีครับ เพราะกล่องยังไม่ได้เจาะรู แล้วรูที่นกเข้าควรจะประมาณกี่นิ้วดี คือว่าเพิ่งได้ฤกษ์ลงมือทำ
อีกครั้งนะครับ
1 . ควรตั้งในแนวไหนครับ(แนวตั้ง หรือแนวนอน)
2 . รูนกเข้า กี่นิ้วดีครับ
ส่วนใหญ่ที่เห็นจะเป็นแนวตั้งอะครับ
ขนาดรูไม่แน่ใจครับ ลองดูตามร้านที่เขาขายเอาก็ได้ครับ
อ้างถึงGoGuy เป็นผู้เขียน:
คือว่าผม ต่อกล่องไข่ได้ขนาด 16*16*24 นิ้ว ไม่ทราบว่าควรตั้งในแนวยาว หรือแนวขาวงดีครับ เพราะกล่องยังไม่ได้เจาะรู แล้วรูที่นกเข้าควรจะประมาณกี่นิ้วดี คือว่าเพิ่งได้ฤกษ์ลงมือทำ
อีกครั้งนะครับ
1 . ควรตั้งในแนวไหนครับ(แนวตั้ง หรือแนวนอน)
2 . รูนกเข้า กี่นิ้วดีครับ
1.แนวตั้งครับ
2.รูเข้า 4นิ้วครึ่ง ปากรังควรหุ้มสังกะสี กันนกแทะปากรังด้วย
คือว่าผมอยู่ต่างจังหวัดครับ เข้ากรุงเทพ 2-3 เดือนครั้งน่ะ อุปกรณ์อะไรต่างๆหาซื้อลำบาก หรือไม่ก็แพงมากกว่าในเมือง
เช่นกล่องเนี้ยยย เห็นขายอยู่ที่ร้านนริส แต่ไม่เคยสนใจเพราะไม่ได้เลี้ยงนกปากขอ เลี้ยงแต่นกปากจู๋ กล่องนี้ไปจ้างร้านทำเค้าคิดกล่องละหลายตังอยู่ แถมเราก็ไม่แน่ใจด้วยว่าเค้าเคยเห็นกล่องไข่นกรึเปล่า สุดท้ายเลยต้องทำเองครับ อย่างเมล็ดทานตะวันพี่ที่ร้านเค้าใจดีหาเมล็ดใหญ่ๆมาขายให้ คิดกิโลละ 85 บาท ผมก็เลยต้องเหมากระสอบมาจากกรุงเทพ
ถามต่อดีกว่า
1 .ถ้าตั้งแนวตั้ง ก้นรัง 16นิ้วแคบไปไหมครับ ถ้าแคบไปจะได้ทำใหม่
2 .ขี้เลื่อยรองก้นรัง ควรโรยหนากี่นิ้วดี 2-3นิ้วพอไหมครับ
แฮ่ๆ... มือใหม่จริงๆ
ขอบคุณครับ
1.ไม่แคบหรอกครับ ของผมยังแค่12นื้วเลย ก็ไม่เคยมีปัญหา
2.กี่นิ้ว ไม่ทราบครับ ใส่ใว้ให้หนาๆครับ ยังไงก็คุ้ยถึงก้นรังแน่นอน
ปล.เมล็ดทานตะวันอะไรครับ ก.ก.ตั้ง 85.-บาท
อ้างถึงGoGuy เป็นผู้เขียน:
คือว่าผมอยู่ต่างจังหวัดครับ เข้ากรุงเทพ 2-3 เดือนครั้งน่ะ อุปกรณ์อะไรต่างๆหาซื้อลำบาก หรือไม่ก็แพงมากกว่าในเมือง
เช่นกล่องเนี้ยยย เห็นขายอยู่ที่ร้านนริส แต่ไม่เคยสนใจเพราะไม่ได้เลี้ยงนกปากขอ เลี้ยงแต่นกปากจู๋ กล่องนี้ไปจ้างร้านทำเค้าคิดกล่องละหลายตังอยู่ แถมเราก็ไม่แน่ใจด้วยว่าเค้าเคยเห็นกล่องไข่นกรึเปล่า สุดท้ายเลยต้องทำเองครับ อย่างเมล็ดทานตะวันพี่ที่ร้านเค้าใจดีหาเมล็ดใหญ่ๆมาขายให้ คิดกิโลละ 85 บาท ผมก็เลยต้องเหมากระสอบมาจากกรุงเทพ
ถามต่อดีกว่า
1 .ถ้าตั้งแนวตั้ง ก้นรัง 16นิ้วแคบไปไหมครับ ถ้าแคบไปจะได้ทำใหม่
2 .ขี้เลื่อยรองก้นรัง ควรโรยหนากี่นิ้วดี 2-3นิ้วพอไหมครับ
แฮ่ๆ... มือใหม่จริงๆ
ขอบคุณครับ
แหะ ๆๆ อย่าว่าปากไม่ดี หรือปากเสียเลยครับ อย่างนี้เรียกว่าใจดีแล้วเหรอ ครับ หุ หุ .... กิโลละ 85 บาท หุ หุ
ลองถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยครับ ว่าเป็นชนิดไหน ถ้าของจีน เปอร์เซนต์เนื้อ จะน้อยกว่าเปลือกเยอะครับ คือ เนื้อเสีย 30 % เป็นเปลือกเสีย 70 % แถมราคาแพง ตกกิโลละ 45 - 50 บาท
แต่ถ้าเป็นพวกเมล็ดทานตะวัน ฮังการี ก็ค่อยว่าไปอย่าง แต่ก็ยังแพงอยู่ดีครับ
ผมให้แค่เมล็ดทานตะวันดำ ๆๆๆ ของไทยแหละครับ แบบเป่าเศษขี้ผงออกแล้ว เหมากระสอบ 30 กิโล อยู่ที่ 20 บาท ต่อ กิโล หรือบางครั้ง ก็กระสอบละ 50 กิโล
ไม่ไหว ให้ 85 บาท ต่อ กิโลกรัม ยังแพงกว่า ที่ผสมนำเข้าจากต่างประเทศ ( beyer ) เลยน๊ะครับกระผม หุ หุ
แพงโลด ....
อย่าลืมเจาะช่องไว้แอบดู และช่องไว้เปิดด้วยละกันครับ
ด้านในจากช่องลงมายังพื้นด้านล่าง หาตาข่าย หรือตาแกรง ทำเป็นกระไดให้นกไต่ลงมาด้วยครับ เพราะรังทรงสูง เมื่อนกจะลงจากปากรัง จะกระโดดลงไป อาจจะเหยียบไข่ได้ครับ
แล้ว ถ้าแขวนรังไว้ข้างนอก ระวังเรื่องนกเจาะทะลุออกจากรังด้วยครับ ต้องหาตาข่าย มาคลุมไว้ด้านนอกอีกทีนึง เพื่อ save ไม่ให้นกหลุดครับ หรือถ้าไว้ภายในกรง ก็หมดปัญหาครับ
ม่ะ ผมพลีชีพมั่ง ผมใช้ทานตะวันดำกิโลกรัมละ 95 บาท เน้น 95 บาท ซื้อที่เบตง เจ้าของร้านบอกว่านำเข้าจากอเมริกา เลยแพง แต่ก็โอเค ต้องซื้อ เพราะหาที่อื่นไม่ได้
ย้ากส์ พลีชีพเเล้ววูู้ย
เดี๋ยววันไหน ผมผ่านร้าน Birdland ผมจะถามให้ครับ เห็นรับส่งต่างจังหวัดครับ น่าจะได้ถูก แม้รวมค่าขนส่งแล้วครับ ( เบลเยี่ยมเลย หุ หุ )
ถ้ายังไง รบกวนเผื่อแผ่ คนทางไต้ด้วยนะครับผม :-D :-D
ได้เรื่องอย่างไรแล้ว จะหลังไมค์ ไปแจ้งให้ทราบขอรับกระผม
จะได้ไม่ต้องซื้อเมล็ดทานตะวัน กิโลละ 95 บาท หุ หุ ( ถ้าผมเจอแบบนี้ สงสัย ลมใส่ เพราะนกผมกินทิ้งกินขว้าง
ใจดี้.....ใจดีครับ มันถือว่าของขาดอย่างไรก็ต้องซื้อของมัน (ขอภัยที่ทำให้ทุกคนเข้าใจผิดว่าเค้าใจดี)
ร้านนริส 45-50บาท เหมากระสอบ ประมาณ 800 บาท
ร้านวิรัท 45-50 บาท แต่เม็ดใหญ่ไม่มี
ครับบางครั้งการอยู่ต่างจังหวัดก็ต้องทำใจครับ
บางช่วง สถานการณ์ไม่ดี ไปซื้อเองไม่ได้ก็ต้องฝากเขาซื้อ เสียค่าน้ำมันเพิ่มอีก
เคยขอสั่งจาก กทม.เขาก็ไม่ส่ง บอกว่าน้ำหนักมาก ไม่มีเวลาส่ง โอย หลายอย่าง
สุดท้ายก็นี่ล่ะครับ โลละ 95 บาท แต่เม็ดโตดี เต็มเม็ดดีด้วย เสียอย่างเดียวแพง
และไม่ขายเป็นกระสอบ แบ่งขายอย่างเดียว
หุหุ เมล็ดทานตะวัน ที่เบตง แพงจังเลย ครับ
ลองหว่านหลังบ้าน ซักครึ่งโล ด้วย ครับ ท่าน ดอกสวยด้วย แก่แล้วเก็บให้นกกินได้ด้วย
อ้างถึงGoGuy เป็นผู้เขียน:
ใจดี้.....ใจดีครับ มันถือว่าของขาดอย่างไรก็ต้องซื้อของมัน (ขอภัยที่ทำให้ทุกคนเข้าใจผิดว่าเค้าใจดี)
ร้านนริส 45-50บาท เหมากระสอบ ประมาณ 800 บาท
ร้านวิรัท 45-50 บาท แต่เม็ดใหญ่ไม่มี
ครับบางครั้งการอยู่ต่างจังหวัดก็ต้องทำใจครับ
ถูกต้องเลยค่ะ เมื่อก่อน ที่ น้องนอส ยังไม่มาอยู่พัทยา ต้องจำเป็นซื้อ เมล็ดทานตะวัน กิโลละ 80 บาท (เค้าว่าเป็นของ ฮังการี) ลายๆเม็ดใหญ่ แต่ตอนนี้ ฝากน้องนอส ซื้อ ทีละ 5 กิโล สบายไป อิอิ โลละเท่าไรไม่รู้ จำไม่ได้แล้ว รู้แต่ว่า ถูกกว่าซื้อ แถวนี้ค่ะ
อ้างถึงจิ เป็นผู้เขียน:
อ้างถึงGoGuy เป็นผู้เขียน:
ใจดี้.....ใจดีครับ มันถือว่าของขาดอย่างไรก็ต้องซื้อของมัน (ขอภัยที่ทำให้ทุกคนเข้าใจผิดว่าเค้าใจดี)
ร้านนริส 45-50บาท เหมากระสอบ ประมาณ 800 บาท
ร้านวิรัท 45-50 บาท แต่เม็ดใหญ่ไม่มี
ครับบางครั้งการอยู่ต่างจังหวัดก็ต้องทำใจครับ
ถูกต้องเลยค่ะ เมื่อก่อน ที่ น้องนอส ยังไม่มาอยู่พัทยา ต้องจำเป็นซื้อ เมล็ดทานตะวัน กิโลละ 80 บาท (เค้าว่าเป็นของ ฮังการี) ลายๆเม็ดใหญ่ แต่ตอนนี้ ฝากน้องนอส ซื้อ ทีละ 5 กิโล สบายไป อิอิ โลละเท่าไรไม่รู้ จำไม่ได้แล้ว รู้แต่ว่า ถูกกว่าซื้อ แถวนี้ค่ะ
เหมือนกับถือมีดไปให้มันฟันหัวเลย 555+ โลละ 80++
อย่างนี้ต้องสั่งชุดสุดคุ้มสัก 1 กระสอบซะแล้ว ถ้าของไทยดีก็สนับสนุนของไทยครับ
ลงชื่อตรงไหนครับเนี่ย แล้วเค้าส่งถึงสมุยไหมครับ
อ้างถึงGoGuy เป็นผู้เขียน:
อย่างนี้ต้องสั่งชุดสุดคุ้มสัก 1 กระสอบซะแล้ว ถ้าของไทยดีก็สนับสนุนของไทยครับ
ลงชื่อตรงไหนครับเนี่ย แล้วเค้าส่งถึงสมุยไหมครับ
เดี๋ยววันไหนผ่านร้านรายใหญ่ ๆ เดี๋ยวถามให้ครับ น่าจะมีบริการส่งต่างจังหวัด แต่ก็ต้องดูก่อนว่าคุ้มหรือไม่ แล้วจะรีบมาแจ้งให้ทราบกันน๊ะครับ
จะได้ไม่ถึงกับเลือดตกยางออกน๊ะครับ เก็บเงินไว้ซื้อนกเลี้ยงกันน๊ะครับ หุ หุ :-D :lol:
วันนี้แวะผ่านไป เบิร์ดแลนด์ ตรงถนนเพชรบุรีตัดใหม่ .....
ลองถามให้แล้วครับ ( ไม่รู้จะคุ้มกับผู้เลี้ยงนกจำนวนน้อยหรือปล่าว )
ส่งโดยขนส่ง ยอดสั่ง 3,000 บาท โดยค่าขนส่งเก็บปลายทาง
( ลองชั่งใจดูครับ จะเป็นพวกเมล็ดพืชเกือบทุกชนิด รวมถึง ขี้เลื่อย กล่อง รังและอุปกรณ์ อื่น ๆ ครับ )
หรือลองโทรสอบถามดูครับ ร้านเบิร์ดแลนด์ 02-7165866
โอย ใครจะไปสั่งทีเดียวถึง 3 พันล่ะครับเนี่ย
แห้วเลย
ใครพอรู้บ้างละครับ วิธีการขนส่งที่สะดวกผู้ส่ง ( กรณีส่งได้ที่จุดเดียวเลยน๊ะครับ กรณีส่งทางรถทัวร์ ก็ไม่ต้องวิ่งไปส่ง ขนส่งสายใต้ ขนส่งสายตะวันออก หรือส่งทางรถไฟ ก็ไป ณ. จุด ๆ เดียว หรือส่งทาง รสพ. / แต่ผมไม่แน่ใจว่า รสพ. ตอนนี้ยังมีไหม เห็นหาย ๆ ไป ) อะไรแบบนี้
ค่าใช้จ่ายไม่สูง ( เผื่อจะช่วยดำเนินการให้ได้น๊ะครับ เอาแบบไม่วิ่งวนไปวนมาน๊ะครับ มันจะเหนื่อย เพราะเริ่มแก่แย้ว ) อิ อิ
ผมเคยสั่งต้นไม้ เขาใส่กล่องกระดาษ ส่งทางไปรษณีย์ ไม่รู้ว่าแพงไหม จะเหมือนเขาเป็นบริษัทฯ ผู้ดำเนินการร่วมกับไปรษณีย์น๊ะครับ มาเป็นรถกระบะมีตู้
อ้างถึง... เป็นผู้เขียน:
ได้เรื่องอย่างไรแล้ว จะหลังไมค์ ไปแจ้งให้ทราบขอรับกระผม
จะได้ไม่ต้องซื้อเมล็ดทานตะวัน กิโลละ 95 บาท หุ หุ ( ถ้าผมเจอแบบนี้ สงสัย ลมใส่ เพราะนกผมกินทิ้งกินขว้าง
ดี ครับทุกๆท่าน ผมอยู่ภูเก็ต ตอนนี้เลี้ยง ซัน อยู่จะเอา เกรย์มาเลี้ยง แต่ เม็ดทานตะวันที่นี้ คงจะแพงเท่าที่อ่านมาและ ที่ผมนำมาอ้างอิงนี้ ถือว่าถูกมากครับ ผมซื้อ ก.ก 100 บาท ย้ำ 100 บาทไทยน่ะ ร้านกระเทยไกล้ๆ ขนส่งภูเก็ต ทุกอย่างแพงไปหมด ลูกป้อนเกรย์ ที่ผมสั่งจาก ชนบุรี 8000 แต่ที่ร้านนี้ ถ้าสั่ง 28000 up ครับกะตั้ว ไปนูนเลย 99000 up ไปถึงแสนเลย มีแต่ระดังโรงแรมเท่านั้นที่กล้าแตะเดียวผมก้อต้องออกไปซื้อที่ร้านนั้นอีกและวันนี้เพราะหมดแล้วไม่รู้จะหาได้ที่ไหนถูกๆๆแบบที่พี่ๆๆว่ากัน ถ้าหาได้ในภูเก็ตยิ้งดีไกล้ดีแต่ ใน ถุงมีถั่วริสงและเม็ลดข้าวเปลือกรวมอยู่ด้วยดูๆแล้วน่าจะ ซื้อมาแบ่งไส่ถุงขายตางหากอ่ะครับแล้วผมก้อต้องให้ นกหงหยกด้วย แล้วยิ้งเจ้า ซันคอร์นัวของผมมันยิ้งกินทิ้งกินข้วงด้วยแบ่งให้ มดตะนอย กว่า แสนตัวเอาไปกินอีก เหนือยจัยอยากเลื้ยง นกแต่อาหารก้อแพงผมเลื้ยง เม่นแคระ 1คู่ นกหงหย 1คู่ กระต่าย 1คู่ ซันคอร์นัว 1ตัว แมวอีก 1ตัว แล้วจะเอา เกรย์ มาลงอีก 1ตัวไม่ก้อ 1คู่คิดๆอยู่เพราะไม่เคยเลื้ยงเกรย์เลย หมอที่นี้มีแต่รักษา หมากับแมวเท่านั้น แต่ก้ออยากลองเลื้ยง งูดูเห็นในบอดร์คนเลื้ยงงูแล้วน่ารักดี ??