การรักษาเมื่อรู้ว่านกเป็นหวัด

เริ่มโดย put, พฤศจิกายน 04, 2010, 09:01:55 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

put

ส่วนใหญ่ยาพวกปฏิฃีวนะที่ขายกันอยู่หลายบริษัท ที่บอกคุณสมบัติรักษาอาการหวัด ทางเดินหายใจ สามารถรักษาอาการหวัดได้ทั้งนั้น แต่ยาพวกนี้ จะใช้รักษาจำนวนมาก มักจะบอกว่า 1กรัมผสมน้ำกี่ลิตร หรือ1ซองผสมน้ำกี่ลิตร ไม่มีโดสสำหรับรักษาเป็นตัวๆไป คนขายยาก็บอกให้ใช้กะๆเอา ขนาดหัวไม้ขีดบ้าง 1-2หยดบ้าง(สำหรับยาน้ำ)  ส่วนตัวผมมักจะใช้ ด้อกซี่ไซคลีน 100ม.ก.(doxycycline 100mg) โดสในการรักษา 25ม.ก./น.น.นก1ก.ก.ผสมน้ำ10cc.(สมมตินกหนัก100กรัม ก็ดูดน้ำยา1cc.) feedเข้ากระเพาะ วันละ2ครั้งเช้าเย็น 5 วัน  สำหรับนกที่จับfeedไม่ได้ 1/4เม็ดผสมน้ำ50cc.ขึ้นอยู่กับชนิดของนก หากตัวใหญ่ขึ้นก็ครึ่งเม็ดผสมน้ำ100cc. (เช้าละลายยา เย็นเทน้ำยาทิ้ง)  หากให้ด้อกซี่แล้วยังไม่หายก็ควรเปลี่ยนยาตัวใหม่ สำหรับผมมักจะใช้ แอมม๊อกซี่ซิลิน500ม.ก.(ammoxycilin500mg) โดสในการรักษา 100ม.ก./น.น.นก1ก.ก. ให้กินวันละ2ครั้ง 5วันเช่นกัน สำหรับนกที่โตแล้ว 1/5เม็ด/น้ำ100cc.  ถ้ายังไม่หาย คงต้องปรึกษาสัตวแพทย์แล้วครับ

ปล.พอดีน้องเอ pm มาให้ช่วยบอกวิธีรักษา

Guest

เยี่ยมครับ พี่ PUT ขออณุญาติ ไม่เรียกลุงน่ะครับ พราะผมก็แก่แล้วครับ 555 อยากได้เรื่องราวความรู้อย่างงี้แหละครับ เผื่อฉุกเฉิน ครับ อย่างน้อยก็ประทังไว้ก่อนถึงมือหมอ ครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ

onlyA

สวัสดีครับอาพุฒ ดังที่ผมแจ้งให้อาพุฒทราบครับ จริงๆแล้วผมไม่มีสิทธิการใช้งานไปแล้วเนื่องจากผมลบตัวเองไปก่อนที่อาพุฒจะตั้งกระทู้นี้ ผมเลยส่งpmไปหาอาพุฒแทน
แต่ พี่จิ ได้ช่วยให้ผมสามารถกลับเข้ามาตั้งกระทู้ได้ ผมจึงกลับเข้ามา ขอบคุณอาพุฒได้ดังที่ตั้งใจไว้ครับ
ต้องกราบขอบพระคุณอาพุฒอย่างมากครับ ที่อาพุฒได้ทำกระทู้นี้ขึ้นมาครับ สิ่งนี้จะเป็นประโยชน์อย่างมากสำหรับเพื่อนๆสมาชิกทุกคนเมื่อนกที่เป็นที่รักของทุกคนไม่สบาย เราสามารถหาแนวทางแก้ไขในเบื้องต้นได้ ซึ่งมาจากประสบการณ์ของอาพุฒในการรักษานกครับ
และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าอาพุฒจะให้ขอแนะนำให้คำปรึกษาในเรื่องสุขภาพ นก ต่อไปนะครับ
ส่วนผม ขอกราบลา และ ถ้ามีโอกาศผมจะแวะไปสวัสดีอาพุฒครับ

Guest

put

อ้างถึงflyingsnow เป็นผู้เขียน:
ใช้ enro solution 1 %  แทน doxy  ได้ใหมค่ะ

ได้ครับ  enro 1% ใช้เพียวๆกรอกปากนก   เพิ่มโดสเป็น10เท่าจากenro10% โดสenro10%10-15มก.ต่อน.น.นก1ก.ก.

Guest

การชั่งน้ำหนักยาเนี้ย ผมละหน่าย เพราะที่บ้านมีตราชั่งสำหรับทำขนม
เขาตั้งไว้ระหว่าง 50 g , 100 g ................. ( ระหว่างช่อง50-100 มีขีดๆ เข้าใจว่า น่าจะเริ่มจาก 10 g , 20 g ............... ) แล้วไอ้ 25 มิลลิกรัมบ้าง 500 มิลลิกรัมบ้าง ผมจะกะอย่างไร ๆ
ปล.เคยใช้ยา ด๊อกซี่ไซคลีน 1/4 ผสมอาหาร ( หวังดีประสงค์ร้ายหรือเปล่าก็ไม่รู้ ) แต่มาอ่านอีกที่ต้องผสมน้ำก่อน 10 cc. ดูดออก 1 cc. แล้วจึงผสมอาหาร 3 cc. ป้อนคุณนก จะเป็นไรมัยเนี้ย

put

ไม่ต้องไปชั่งครับ รู้ปริมาณของยาแต่ละชนิดก็ใช้แบ่งกะๆเอาไม่ต้องตรงเป๊ะครับ  ยกตัวอย่างเช่น ด้อกซี่ไซคลีนหนึ่งเม็ด100มก.  โดสยาที่ใช้รักษา25มก./น.น.นก1ก.ก.  แบ่ง4ส่วนคร่าวๆก็ส่วนละ25มก.  ที่ผสมน้ำ10cc.ผมคิดเองเพราะง่ายต่อการเทียบบรรญัติไตรยางค์ก็คือ100กรัม/1cc. จะใช้น้ำเท่าไหร่ก็ได้แต่หารบรรญัติไตรยางค์แล้วค่อนข้างคิดยาก

ปล.การผสมอาหารป้อนนั้นขึ้นอยู่กับชนิดของนกด้วยว่าตัวใหญ่ตัวเล็กครับ

Guest

แล้วถ้าใช้ยาเด็ก amoxycillin drypowder 125 mg คำนวณ dose ยาแทนจะได้มั้ยครับ

put

อ้างถึงwarm เป็นผู้เขียน:
แล้วถ้าใช้ยาเด็ก amoxycillin drypowder 125 mg คำนวณ dose ยาแทนจะได้มั้ยครับ

ได้ครับ จากที่เคยผ่านสายตา รู้สึกว่า 125มก.ยาจะอยู่ในน้ำ5ML
โดสของอะม็อกซี่100-150มก./น.น.นก1ก.ก. ฉะนั้นเวลาที่นกป่วยเป็นหวัดเราก็ต้องรู้น.น.นกป่วยแล้วค่อยมาคำนวณหา ยกต.ย.ซันหนัก100กรัม วิธีคำนวณหา  นกหนัก1000กรัมต้องใช้น้ำยา5cc.
นกหนัก100กรัมต้องใช้น้ำยากี่cc.  100x5หารด้วย1000เท่ากับ0.2cc.

Pakchong Pets Shop

เรียนถามคุณพุฒครับ

ถ้าด๊อกซี่ไม่มีขายใช้ตัวไหนแทนได้บ้างครับ
:-D :-D :-D

put

อ้างถึงTurkeyman เป็นผู้เขียน:
เรียนถามคุณพุฒครับ

ถ้าด๊อกซี่ไม่มีขายใช้ตัวไหนแทนได้บ้างครับ

ammoxycillin500mg หรือ enrofloxacin ก็ได้