ขอถามเรื่องตระกูลนกปากขอหน่อยครับ

เริ่มโดย tonhorn, กุมภาพันธ์ 21, 2015, 09:04:49 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

tonhorn

คือผมไม่รู้ว่าสายพันธ์ไหน อยู่ตระกูลไหนมีเว็ปหรือชาร์ทบอกไหมครับ
เช่น พาราคีต parkeet หรือ parrotlet อะรแบบเน่ยครับ หรือเค้ามีวิธีสังเกตุยังไงบ้างครับ

put

พอรู้นิดหน่อย  พวกพาราคีตจะเป็นพวกนกหางสั้นเช่น โนรี จะมีหางสั้นกับหางยาว  และมักเรียกนกเล็ก-นกกลางจากประเทศออสเตรเลีย  ส่วนพารอตเลตเป็นชื่อนก ต้องอ่านจากหนังสือนกให้มาก มากก็จะต่อย ค่อยรู้เองครับ ความรู้มีเท่านี้