ลูกป้อนบลูโกล ย่อยช้าครับ

เริ่มโดย kluaypa1, พฤษภาคม 09, 2018, 10:58:06 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

kluaypa1

ลูกป้อนบลูโกล อายุ55 วัน ย่อยช้าครับ
ป้อนเคที ชง น่ำ1 ส่วน อาหาร 3-3.5ส่วน

เช้า 8 โมง 70 cc ย่อยเกือบหมดประมาณบ่าย-บ่านสอง
ป้อน บ่าย 2 60cc ย่อยเกือบหมดตอน 22.30
ป้อนก่อนนอน 22.30 ไป 30-40 cc แบบเหลวมาก เข้าตื่นมาก็ย่อยหมดกระเพาะครับ
ตอนนี้ ดูนกเริ่มผอม แล้วมีอาการอยากกินอาหารเพิ่ม โดยพองหัว ตลอดเวลาเจอคน
ขี้สวยเป็นเส้น
ไม่ทราบว่า ต้องทำยังไง ถึงจะทำให้  นกย่อยไวขึ้นครับ

put

ยังข้นเกินไป ปกติ1/3 ถ้าอาหาร3ส่วนน้ำต้อง 9ส่วน  ลองดูใหม่ครับ

kluaypa1

พิมผิดครับ อาหาร1 ส่วน น้ำ3-4ส่วน ลองป้อน แล้ว ย่อยช้า30ccกว่าจะหมด8-9 ชม
ผมลองให้ยาด๊อกซี่กับน้ำเกลือแร่แล้ว บองป้อนเหลวๆ 30ccใช้เวลา มื้อแรก3 ชมหมด มื้อ2 4ชมหมด มื้อ3 6-7 ชมหมด

ตอนนี้ จะลองให้นาติสตาติน ดูครับ ไม่รู้จะช่วยได้ไหม นกผอมแล้ว

kluaypa1

ขอถามหน่อยครับ ถ้าป้อนน่ำเกลือแร่กับยา ต้องกี่ ชมหมด
ถ้าป้อนอาหารเหลวๆ ต้องกี่ชมหมด

put

คงเกิดเชื้อราที่กระเพาะพักแล้วครับให้ทิสตาตินก่อนป้อนอาหารครึ่งชม.ควรให้อาหารเห,ว ๆประมาณ50-60เปอร์เซนต์ที่เคยป้อน  ปกติควรจะบ่อยหมด5-6ชม.  ให้ยา5วัน  ควบคุมเวลาได้ก็จะดี

kluaypa1

อาหาร ควรป้อน ประมาณกี่cc ครับ 5-6 ชมต้องหมดไม่มีอะไรเหลือเลยใช่ไหมครับ

put

ใช่ครับ  ถ้าย่อยหมด นกจะมีอาการหิวแล้วจึงค่อย ๆเพิ่มปริมาณ

kluaypa1