ถึงพี่พุฒช่วนตอบด้วยด่วนมากค่ะ

เริ่มโดย strawberry, ธันวาคม 19, 2009, 11:09:24 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

strawberry

คือว่านกกระตั้วมอลลัคคัลที่เลี้ยงพอดีไซลิ๊งอันเก่ามานหักเลยเอาอันใหม่ม่มาป้อนสงสัยมานจะลงหลอดลมนกคือว่าวันนี้ดูซึมไปไม่เล่นและหายใจเสียงเหมือนคนหอบต้องทำไรบ้างค่ะใช้ยาไรดีแนะนำด้วยค่ะ
คนดีเค้าจะไม่ว่าคนอื่นเลว  แต่คนชั่วมักชอบว่าคนอื่นเพราะจะทำให้ตนเองดูดี จำเอาไว้นะหลาน

put

อาจป่วยจากอาการอื่นก็ได้ครับ  ถ้าลงหลอดลม นกจะมีอาการสำลักอาหาร ถ้าไม่มีอาการสำลักอาหารก็ไม่ลงหลอดลมครับ   ลองใช้ด้อคซี่ไซคลีน100มิลลิกรัม โดส 25mg/น.น.นก1ก.ก. ดูครับ  วันละ2ครั้งถ้ามีอาการสำลักอาหารตามที่กล่าวมา ก็ใช้cephalexin โดส100mg/น.น.นก1ก.ก. ทุก 8ช.ม. ให้ยา 5วันครับ  ยาทั้งสองชนิดหาซื้อได้ตามร้านขายยาคน cephalexin ถามร้านขายด้วยว่าเม็ดละกี่มิลลิกรัม ต้องแกะยาออกมาแบ่ง เอาคร่าวๆไม่ต้องตรงเปะ

strawberry

ขอบคุนพี่put มากนะค่ะพอดีเมื่อคืนเป็นห่วงมากเลยพาน้องเค้าไป ม.เกษตรแล้ว หมอบอกว่าเป็นหวัด และก็ฉีดยาเข็มนึงค่ะ แต่หมอบอกว่านกผอมมาก น้ำหนัก แปดขีด อายุสี่เดือน นี่ผอมไปป่าวค่ะ ไม่แน่ใจ
คนดีเค้าจะไม่ว่าคนอื่นเลว  แต่คนชั่วมักชอบว่าคนอื่นเพราะจะทำให้ตนเองดูดี จำเอาไว้นะหลาน