นมของนกแก้ว

เริ่มโดย Guest, เมษายน 19, 2011, 11:41:26 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Guest

นกแก้วทานนมวัวไม่ได้ แล้วนกแก้ว(แอฟริกัน เกรย์)ทานนมถั่วเหลือง ไวตามิ้ลค์ได้หรือป่าวคะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ^^

Guest

คงได้มั้งคะ นกแก้วกินถั่วได้นินา  แต่มันก็มีน้ำตาล และ ... ที่นกไม่ควรกินไม่ใช่เหรอคะ

aunx

อัญคิดว่ากินได้เพราะมีโปรตีนและเป็นถั่ว ลอตเต้ชอบกินแลคตาซอย แต่ลอตเต้เป็นซันที่ตะกละค่ะ
I only own a sun conure ,,

Guest

ทานไม่ได้นะครับ เพราะนมถั่วเหลืองที่ขายไวตามิล แลตตาซอย ถ้าไม่ใช่ แบบเจ นกทานไม่ได้ เพราะ นมถั่วเหลืองกลุ่มนี้จะผสมนมผงครับ ถ้าจะให้ทาน ต้องเป็นแบบเจนะครับ ถึงจะทานได้

Guest

อยากรู้เหมือนกันค่ะว่าถ้านกกินนมวัวเข้าไปแล้วจะเป็นยังไง  จะแค่ย่อยไม่ได้ ท้องอืดนิดหน่อย แต่ดูปกติดี   รึว่าจะซี้แหงไปเลยน่ะ   มีใครเคยให้นกกินนมวัวบ้างมั้ยคะ

Guest

ถ้าจะใช้นมถั่วเหลืองเลี้ยงลูกป้อนก็ได้ใช่มั้ยครับอย่างงั้น แล้วพวกโอวัลติน ไมโล พวกนี้หล่ะครับ ใช้ได้รึป่าว เพราะผมเคยใช้เลี้ยงลูกกระรอกโตดีไม่มีปัญหา

Guest

ถ้าเป็นสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม ไม่มีปํญหาครับ เพราะสัตว์กลุ่มนี้มี เอนไซม์ ย่อยน้ำคาลแลกโตสในนมได้ แต่ นก ย่อยน้ำตาลพวกนี้ไม่ได้ครับ

Guest

มีโอกาศที่จะทำให้นกท้องเสียได้ครับ

Guest

แต่พวกโอวัลติน มันทำมาจากมอลล์ และแลคตาซอยมันทำมาจาก ถั่วเหลือง มันมีส่วนประกอบของนมหรอครับ ผมไม่ได้กวนนะครับแต่ผมไม่รู้จริงๆ

Tao

ลองเสียเวลาซักนิด อ่านส่วนผสมข้างๆกล่องน่ะครับ จะได้ข้อมูลมากขึ้น

Guest

Guest

ผมว่ากินได้นะ

นกซันผมกินทุกอย่า

เจ้าของกินมันกินด้วยคับ

judas

ผมให้กิน "homesoy" ครับ เซิร์ชรูปดูในกูเกิ้ลดูครับ ไม่ผสมนมแน่นอน เซเว่นน่าจะมี แต่ผมซื้อที่โลตัวเอ้กเพรส

Guest

เครื่องดืมผงพร้อมดื่ม  ควรตรวจดูนะครับ สำหรับ แลตตาซอย ไวตามิ้ล ถ้าไม่ใช้แบบเจ จะผสมนมผงเพื่อเพิ่มรสชาติ นะครับ เพราะฉะนั้น จึงมีแบบเจ เพราะคนทานเจ ทานนมวัวไม่ได้ ส่วนเครื่องดืมแบบเป็นผง ควรตรวจดูนะครับ ว่ามีส่วนผสมของนมผง หรือเปล่า ถ้ามีนมผง จะต้องเป็น นมผงที่เอาน้ำตาลแลตโตส ออกครับ หรือ delactose or free lactose  
ถ้านกทานเป้นตกโต ก็คงไม่เป็นอะไร แต่ลูกป้อน อาหารมีสิทธิ์ไม่ย่อยสูงครับ