ลูกนกขาถ่างครับ

เริ่มโดย bremen, มีนาคม 21, 2011, 11:26:29 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

bremen

ลูกนกเลิฟเบิร์ดขาถ่างทำไงดีครับพี่ๆ กลัวเค้าจะเกาะคอนไม่ได้

put

รั้งขาด้วยสายโทรศัพท์ แล้วใส่ใว้ในภาชนะแคบๆ 3-4วันกระดูกน่าจะเข้าที่ ตามรูป

Guest

pjm

ไม่น่าจะเกี่ยวกับเสริมแคลเซียม

ต้องล็อคขาไว้  ไม่ให้ถ่วง1-2 อาทิตย์ก็หาย

Guest

พอดีว่าที่บ้านตอนนี้ก็มีนกในลักษณะอาการนี้เหมือนกันค่ะ  ตอนแรกก็ล็อคแต่ขาอย่างเดียวก็ไม่หาย มีคนบอกให้ลองเสริมด้วย cal ดูน่าจะดี ก็ใช้ได้นะค่ะ ป้อน 3 เวลา 3-4 วันก็ค่อยๆดีขึ้นจากตอนแรกหัวชูไม่ขึ้น ขาถ่าง นิ้วไม่มีแรง ตอนนี้อย่างกับไม่ใช่ตัวเดียวกัน  พี่คนที่บอกให้เสริม calเขาบอกว่าลูกนกโดนแม่ทับเวลาอยู่ในรังค่ะ   ขอให้หายไวๆนะค่ะ เอาใจช่วยค่ะ

pjm

นกที่เคยเป็นเป็นนกที่ฝักจากตู้  ไม่ได้โดนแม่ทับ  แต่ขาถ่างก็ใช้วิล็อคขา 1-2 อาทิตย์ก็หาย   ส่วนลูกนกที่เกิดใหม่ส่วนมากจะนอนหัวทิ่มตลอด เลี้ยงประมาณ 7-10  คอนกถึงเริ่มแข็ง  จะไม่ทิ่มลง  แล้วนกเกิดใหม่นกก็จะยังไม่ได้ให้เท้ายืน  จะใช้ข้อในรับน้ำหนักก่อน

sirsanya

เจอปัญหากับลูกหงษ์หยกครับ แต่ตอนนี้ขนคลุมแล้ว จะยังพอดัดได้อีกไหมอ่ะคับ

put

ดึงได้ครับจนนกกินอาหารเอง  หลังจากนั้นกระดูกก็จะเจริญเต็มที่ ดัด ดึงยังไงก็ไม่ได้

Guest

อยากดูตอนโต ว่าจะหายถ่างหรือเปล่า

put

หายเป็นปกติดีครับ เพื่อนขอแบ่งไปเลี้ยงดูนานแล้วครับ

put

ลูกริงเนคตัวนี้พึ่งเกิดมาได้3วันรวมวันนี้ สังเกตดูตอนแรงเกิดก็เห็นอาการแปลกๆของขานก พอวันที่2ก็ยังทรงตัวไม่ขึ้น  เช้าวันนี้ไปให้อาหารก็ยังเหมือนเดิม ทิ้งใว้จนโตขาแบะแน่ๆ จะรั้งขาก็ยังตัวเล็กเกินไป จึงลองบังคับตัวนกใว้ในที่แคบๆดูซัก2-3วันดู ว่าจะหายหรือเปล่า ถ้าไม่หายยังรอให้โตอีกหน่อยค่อยมารั้งก็ได้

put

ไปดึงบล็อคที่ล็อคตัวลูกนกใว้ออกเพีื่อดูว่าใช้ได้ไหม ปรากฏว่าก็น่าจะใช้ได้ แต่ยังไม่หาย100% คงต้องบล็อคต่ออีกสัก2-3วัน

put

บล็อคต่ออีก3-4วัน ขาที่แบะออกก็กลับมาทรงตัวได้ดี  คงหายแน่นอนแล้ว

Guest

แล้วในนกที่ขาถ่าง โตมาแล้วยืนเกาะคอนได้ ไม่รู้ว่านกตัวนั้นจะผสมพันธุ์ได้หรือเปล่าครับ

TONG555

อ้างจาก: put เมื่อ มีนาคม 22, 2011, 07:14:22 ก่อนเที่ยง
รั้งขาด้วยสายโทรศัพท์ แล้วใส่ใว้ในภาชนะแคบๆ 3-4วันกระดูกน่าจะเข้าที่ ตามรูป
ของผม ซัน 1เดือน พ่อแม่เลี้ยง ล้วงออกมาตกใจเลยถ่างไปข้างหลังข้างนึง ยังพอดัดทันไหมครับ มี 2 ตัว ตัวนึงไปด้านหลังชัดมากอีกตัวยังพอดันขามาข้างหน้าได้ ขอบคุณครับ