ฝากเลี้ยง1วัน

เริ่มโดย put, สิงหาคม 19, 2012, 10:36:06 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

put

ช้านี้เพื่อนเอาลูกซันมาฝากเลี้ยง เนื่องจากต้องพาลูกไปหาหมอที่กรุงเทพฯ พอตอนจะป้อนอาหาร ก็จับตัวลูกนก เห็นจุดแดงๆที่ข้อปีกและที่ศีรษะ ถูกยุงกัดแน่นอน ก็เลยให้ยาไป หากยุงที่มากัดมีเชื้อฝีดาษ อีกไม่กี่วันก็จะมีหนองภายในร่างกาย โอาสรอดคงไม่มี แต่ตอนนี้ก็ให้ยาไปแล้ว

Guest

coco

แล้วถ้า นกโตโดนยุงที่มีเชื้อฝีดาษกัดเข้า  จะตายเหมือนนกเล็กๆไหมคะ
นี่มันแอฟริกันเกรย์  หรือแอฟริกันเกเรเนี่ย

put

อ้างถึงcoco เป็นผู้เขียน:
แล้วถ้า นกโตโดนยุงที่มีเชื้อฝีดาษกัดเข้า  จะตายเหมือนนกเล็กๆไหมคะ

เมื่อก่อน นกที่โดนยุงกัด ส่วนใหญ่จะตายครับ เพราะหยอดแต่ยาหยอดตาอย่างเดียว ไม่ได้กินยาปฏิชีวนะร่วมด้วย หลังๆมาก็รักษาได้ นอกจากเห็นอาการช้าเกินไปและนกบางสายพันธุ์แพ้ยุง ในนกเล็กจะเห็นจุดแดงๆขึ้นตามตัว  ในนกใหญ่ ขนตัวขึ้นเต็มตัวแล้ว มักเห็นได้จากเปลือกตาและมุมปาก  ส่วนตัวเล็กที่เห็นในรูป ให้ยามา1วัน รู้สึกว่าอาการจะดีขึ้น ตุ่มแดงๆที่ข้อพับปีกหายไปแล้ว 2-3ตุ่มแดงๆที่ศีรษะตรงขอบตาเริ่มจางลง

Guest

เอายาอะไรให้กิน แล้วให้กินแบบไหนป้อนหรือผสมน้ำครับ เพราะ7สีที่บ้านเป็นรักษาไม่ทันตายแล้วอยากรู้ไว้เป็นข้อมูลขอบคุณครับพี่ put

put

อ้างถึงshark เป็นผู้เขียน:
เอายาอะไรให้กิน แล้วให้กินแบบไหนป้อนหรือผสมน้ำครับ เพราะ7สีที่บ้านเป็นรักษาไม่ทันตายแล้วอยากรู้ไว้เป็นข้อมูลขอบคุณครับพี่ put

ยาปฏิชีวนะ ด้อกซี่ ผสมน้ำfeed โดสตามน.น.ตัว ถ้า7สีตัวเล็กมาก น.น.ตัวคงจะประมาณ10-20กรัม ดูดน้ำยา0.1-0.2cc. เวลาfeedไส้ไก่ต้องสั้นๆ หากยาวอาจกระทุ้งกระเพาะพักอักเสบ