ได้นกป่วย1ตัว

เริ่มโดย put, มกราคม 13, 2013, 02:26:05 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

put

วันนี้มีคนโทรศัพท์มาบอกว่าจะยกอิเลคตัสให้ เพราะไปหาหมอมาหลายเที่ยวแล้ว ไม่หายซักที ยิ่งมาตาบวมอีก ท้อใจไม่รู้จะรักษายังไง ผมได้สอนไปแล้วก็บอกว่าท้อใจอาการไม่ดีขึ้น จึงยกนกมาให้ผมดูแลน่าจะดีกว่าอยู่กับเขา  ผมดูอาการนกแล้วบอกเขาว่า นกถูกยุงกัด ไอ หลอดลมอักเสบ  เขาก็ยืนกรานว่าจะให้ผมดูแลรักษา ก็เลยจำเป็นต้องรับนกใว้

put

พึ่งไปป้อนยาพร้อมอาหาร พอชักสายป้อนออกมา เห็นเลือดติดสายป้อนออกมาด้วย

put

ให้ยาพร้อมยาหยอดตามา6วัน จากตาที่บวมปิดก็เปิดใกล้หายเป็นปกติ แต่ทำไมไม่ยอมกินอาหาร ให้ยาอีก2-3วัน จะลองงดป้อนอาหารดู

put

หายเกือบ 100%แล้วครับ วันน้ีเป็นวันแรกที่งดป้อนช่วย เพราะนกขัดขืนมาก กลัวจะพลาดเข้าหลอดลม และนกก็เริ่มกินข้าวโพดและเมล็ดพืชแล้ว วันน้ีว่าจะละลายยาในน้ำให้นกกินน้ำเองเพราะดูขอบเปลือกตายังบวมอยู่หน่อย

put

ให้กินยาเองมา4วัน อาการบวมที่ขอบเปลือกตาก็ยังไม่ยุบ  เข้าใจว่าคงเกิดจากซีส ก็เลยหยุดยา ส่วนอาการที่โดนยุงกัดนั้น เข้าใจว่าหาย100%แล้ว เพราะนกเริ่มกินอาหารได้มากขึ้นแล้ว

THEMOON

พี่putเก่งจังครับ....เอาใจช่วยครับขอให้นกหายไวๆแข็งแรงเร็วๆนะครับพี่

put

หลายวันมานี้ก็เฝ้าดูเรื่องการกินอาหารและผลไม้  ปรากฏว่าเมล็ดพืชกินมากชึ้น แต่ผลไม้ไม่ชอบกิน กินแต่ข้าวโพด แปลกใจจึงโทรถามเจ้าของนก ก็ได้คำตอบมาว่า ไม่เคยให้กินผลไม้เลย ให้แต่ข้าวโพดกับกล้วยน้ำว้าเท่านั้น  ก็ต้องค่อยๆหีดกันไปใหม่

put

เช้านี้ไปดูขอบตานกที่ยังบวมอยู่ว่าใช่เกิดจากซีสหรือเปล่า ปรากฏว่าอาการบวมที่ขอบตายุบลงไปเยอะ  คงเกิดจากนกบินชนกรงหรือได้รับบาดเจ็บจากพฤติกรรมของนกเองมากกว่า

kaokong

ขอให้นกหายไวๆแข็งแรงเร็วๆนะครับพี่เก่งมากๆ