โม่งไทย พม่า

เริ่มโดย thaunt, พฤศจิกายน 30, 2014, 08:58:03 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

thaunt

อยากรู้ ว่าโม่งไทย กับ พม่า มีจุดสังเกตุที่แตก ต่างกันไหม ครับ หรือ ใครมีรูปเรียบเทียบ ยิ่งดีเลยครับ

thaunt

เพราะ ที่เคยเห็น จากที่อื่น เค้าชให้ดู ต่างนิดเดียว ถ้าไม่เอามาเทียบกันคง ไม่แน่ใจอันไหนไทยพม่า

put

สังเกตที่ตีนครับ โม่งไทยนิ้วตีนจะออกสีเหลือง บางตัวนิ้วตีนจะคล้ายโม่งอินเดียแต่ชนาดตัวจะเล็ก  ส่วนโม่งพม่านิ้วตีนออกสีเหลืองอ่อนขนาดตัวจะใหญ่กว่าโม่งไทยแต่เล็กกว่าโมางอินเดีย ต้องขออภัยที่หารูปมาเปรียบเทียบไม่ได้

thaunt

โม่งไทย ใช่แบบนี้ใช่ป่าว ครับ

thaunt

โม่งพม่า ใช่แบบนี้รึป่าว ครับ

put

ถูกต้องทั้งหมดครับ ขนาดก็จะแตกต่างกันด้วย

thaunt

ขอบคุณ พี่ Put มากครับ พอดีไปขอดูนกร้านขายนกมา โม่งพม่า เหมือนช่วงลำตัวจะยาวกว่านิดหน่อย ( ตัวเมีย )  แต่ตัว ผู้ ใหญ่กว่าเห็นได้ชัด ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้

Noru

;) ;) ;) ;) ;) รูปเก่าๆของ ท่านผู้อาวุโส เรียนฝาก คุณ Put กรุณา ช่วยอธิบายด้วย เจ้าค่ะ ข้าเจ้า จำสับสนไม่แน่ใจ

Noru

;) ;) ;) ;)นกแก้วโม่ง(Alexandrine Parakeet)  อิอิอิ

Noru

put

อธิบายไปตอนต้นๆกระทู้แล้วครับคุณNORU

thaunt

โมงพม่าที่บ้านตัวผู้ใหญ่กว่าตัวเมีย พอสมควร ปกติ ตัวผู้นี่ใหญ่กว่าตัวเมีย รึ ป่าว ครับ

Noru

อ้างจาก: put เมื่อ ธันวาคม 09, 2014, 08:40:13 หลังเที่ยง
อธิบายไปตอนต้นๆกระทู้แล้วครับคุณNORU
:D :D :Dต้องขออภัย ค่ะ ไม่ทันได้ดู... :D :Dคุณ thaunt ปกติ ตัวผู้จะตัวโต กว่าตัวเมียเล็กนัอย ที่บ้าน วางไข่ครั้งละ 3 ฟอง ค่ะ

Noru

;) ;) ;)เอารูป นกแก้วโม่ง มาดูเล่นกัน ค่ะ ดูเหมือนจะเป็น โม่งอินเดีย ทั้งหมด นะ คะ แต่ไม่แน่ใจนัก