เพิ่งรับซันมาเลี้ยงใหม่ๆ ต้องใช้อะไรบ้างครับ

เริ่มโดย TONG555, พฤษภาคม 07, 2015, 08:58:09 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

TONG555

เคยเลี้ยงไปตัวนึงสามมปีแล้ว เลยลืมๆ อ่านกระทู้เก่าๆก้หายหมดแล้ว เอาเป็นว่าเริ่มใหม่เลยละกัน อาหาร ซัน 1 เดือน ป้อน 4 ชม ครั่งใช่ไหมครับ อุณภูมิอาหาร 39-43 ใช่ไหม  ปริมาณ 10 cc ต่อครั้ง แล้วมื้อสุดท้ายนี่กี่โมงดี แล้ว กรง ผมมีกรงใหญ่ให้เข้าเลยดีไหม แต่ตอนนี้ผมให้นอนในตะกร้ากับขี้เรื่อย เขาว่าจะทำให้มันขาถ่างเหรอครับ ชักเสียวๆ ตัวเก่าก็เลี้ยงแบบนี้ไม่เป็น แต่ตัวนี้ก็เดินขาถ่างๆเหมือนกันนะ ให้เข้ากรงใหญ่แล้วเอาตาข่ายพลาสติกเขียวมารองดีกว่าไหมครับ ตอนนี้หน้าร้อนไม่ต้องผิงหลอดไฟก้ได้มั้งให้อยู่ที่อุณหภูมิห้อง ประมาณ 33 C ร้อนไปไหม มีอะไรอีกน้าาาา ยังไง เพื่อนๆที่เลี้ยงประจำช่วยเพิ่มเติมให้หน่อยครับ ขาดตกบกพร่องอะไร นึกไม่ออกแล้ว ขอบคุณครับ

put

ขาไม่ถ่างหรอกครับ นกอายุยังน้อย ชาจะยังไม่แข็งแรง  รอให้ขนขึ้นเกือบเต็มตัวค่อยย้ายเข้ากรง   10ซี.ซี.ดูจะน้อยไปหน่ออย สัก12  น่าจะพอดี  5-6ชม.ป้อน1ครั้ง  การป้อนลูกนกแต่ละตัวไม่เหมือนกัน มีปัญหาแล้วค่อยถามมาครับ

TONG555

ขอบคุณครับพี่พุฒ เรื่องอาหารเคลียร์แล้ว สรุปให้อยู่ในตะกร้ากับขี้เรื่อยได้ใช่ไหมครับ ผมซื้อแบบละเอียดมาด้วยยังไม่กล้าให้เห็นละเอียดเกิน ตอนนี้ใช้ที่ได้มากับนกไปก่อน จากรูปนี้ ขนขายบอกเดือนนึง ดูแล้วใช่ไหมครับพี่พุฒ และอุณหภูมิตัวนกนี่ 36 องศา ปกติป่าวครับ ขอบคุณครับ

put

หาตระแกงพลาสติกมาปูทับกันนกหิวแล้วจะแทะกินขี้เลื่อย  36องศาไม่ปกติแล้วครับ ต้อง40องศาครับ  ลองเช็คอุณหภูมิดูใหม  ถ้ายัง36 ก็ให้กินยาด้อคซี่ไซคลีน100มก.แบ่ง4ส่วนเอามา1ส่วนใส่น้ำ10ซี.ซี.ดูดน้ำยา1ซี.ซี.แล้วไปดูดอาหารนป้อนลูกนก วันละ2ครั้ง เช้า-เย็น5วัน น้ำยาที่เหลือเก็บเข้าตู้เย็น

TONG555

ขอบคุณครับพี่พุฒเดี๊ยวลองวัดใหม่ ถ้าไม่ถึง 40 องศาC จะหายาให้กิน ว่าแต่ 40C นี้สูงมากเลยนะครับ ลูกนกทนไหวได้ไงนะ

put

อ้างจาก: TONG555 เมื่อ พฤษภาคม 08, 2015, 05:07:41 หลังเที่ยง
ขอบคุณครับพี่พุฒเดี๊ยวลองวัดใหม่ ถ้าไม่ถึง 40 องศาC จะหายาให้กิน ว่าแต่ 40C นี้สูงมากเลยนะครับ ลูกนกทนไหวได้ไงนะ

เป็นอุณหภูมิปกติของนกครับ