นกผอมครับ แนะนำที

เริ่มโดย kluaypa1, พฤษภาคม 03, 2016, 10:46:30 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

kluaypa1

พอ มี วิธีสังเกตุ อาการ ไหมครับ

put

ดูที่่มูลนกกับการกินอาหาร  รูปที่ส่งมาแสดงว่าเริ่มกินผลไม้ สีจะออกเขียวอ่อน  ถ้ากินเมล็ดทานตะวันสีจะออกเขียวแก่

kluaypa1

kluaypa1

รบกวน ถามอีกทีครับ พอดี โรยแป้ง tick tox ใส่นก แล้วนกหันมาพอดี เต็มหัวเลย เข้าตา เข้าปากด้วย นกจะเป็นอะไรไหมครับ

put

ไม่เป็นไรครับ แป้งมีผลต่อสัตว์เลือดเย็น นกเป็นสัตว์เลือดอุ่น

kluaypa1

ขอบคุณมากครับ โล่วงเลย เป็นห่วงมาก

kluaypa1

รบกวนถามอีกทีครับ ฮันผม อีกตัว
ตอนเช้า ดูขี้ก้อนแรก เหมือนเป็นกาก อาหารไม่ย่อย ตามภาพ แบบนี้ ป่วยรึป่าวครับ นกยังร่าเริงเสียงดัง อยู่นะครับ นกอายุ 1 ปี ครับ

put

รู้สึกจะถ่ายทับเศษอาหาร ดูไม่ชัด  หากไม่มั่นใจก็ป้อน นอร์ฟล็อกซาซิน400มก. ยาฆ่าเชื้อ แก้ท้องเสีย  1/4เม็ด ผสมน้ำ10ซี.ซี.  ดูดน้ำยา1.5ให้วันละ2ครั้ง5วัน  น้ำยาที่เหลือเก็บเข้าตู้เย็น

kluaypa1

อาการเมื่อวาน เหมือนตอนเช้า นกขย่อนอาหารออกมาครับ แล้วอึเป็นน้ำๆเขียวๆ  ไม่เป็นก้อนเส้น
ผมเลยให้ ยา enro 1 วัน ตอนนี้ อึ ปกติแล้วครับ ไม่รู้ว่าป่วยรึป่าว แต่ดูอึเช้านี้ ปกติดีครับ

รูปอึ เช้านี้ครับ

put

ให้ enro ก็ได้  ให้อย่างน้อย3วัน แล้วดูมูลอีกที

kluaypa1