นกผอมครับ แนะนำที

เริ่มโดย kluaypa1, พฤษภาคม 03, 2016, 10:46:30 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

kluaypa1

ฮันมาคอร์ อายุ3เดือน กินเองแล้ว แต่กินน้อยมาก ชอบกินทานตะวัน แต่ก็ไม่ได้กินจนเต็มกระเพาะ
มื้อค่ำ จะป้อนเสริม1มื้อ แต่จะป้อนได้แค่ 3-4cc โดนไซริงเปล่า จากนั้นเค้าก็หันหน้าหนีละครับ
ไม่ทราบว่าปกติไหมครับ นกไม่ค่อยชอบให้ป้อนเสริมเลย ตอนนี้นกผอม เนื้อที่อกหายไปเยอะเหมือนกัน
แต่อาการนกยังร่าเริง บินเก่ง อยู่นะครับ
เค้าเริ่มทานอาหารป้อนน้อยลงต้องแต่อายุ2เดือน โดยยอมกินแค่เช้ากับเย็น จาก 20cc จะทานแค่12cc จนมาเดือนที่3 ยอมให้ป้อนแต่มื้อเย็น แต่ลดลงจาก12cc มา3-4cc ได้สองอาทิตย์แล้วครับ
มีรูปอึตอนเช้า กับตอนกลางวันมาให้ดูด้วยครับ อึจะเป็นเส้นเล็กๆ ก้อนเล็ก มีน้ำ กับสีขาวๆมาก
รบกวนแนะนำทีนะครับ ขอบคุณครับ

put

คงป่วยเป็นโรค แคงเกอร์ ให้ยา เมโทรนิดาโซล ซื้อตามร้านขายยาทั่วไป มีชนิด 200 400มก. ถ้าซื้อได้ชนิด200มก.ก็บดละเอียดแล้วแบ่งครึ่งผสมน้ำ20ซี.ซี.ดูดน้ำยา2ซี.ซี.ฟีดหรือป้อนวันละครั้ง5วัน  น้ำยาที่เหลือเก็บเข้าตู้เย็น

kluaypa1

เมโทรนิดาโซล หาซื้อไม่ได้ ใช้ นอฟ๊อก แทนได้ไหมครับ

put

อ้างจาก: kluaypa1 เมื่อ พฤษภาคม 04, 2016, 12:43:37 หลังเที่ยง
เมโทรนิดาโซล หาซื้อไม่ได้ ใช้ นอฟ๊อก แทนได้ไหมครับ
ไม่ได้ครับ ถามหาหลาย ๆร้านดูครับ ไม่น่าหาซื้อยาก

kluaypa1

ได้แล้วครับ จัดการผสมน้ำเปล่าตามสัดส่วนแล้วป่อนแล้วครับ เดวมาอัพเดทอาการครับ

kluaypa1

รูปอึวันนี้ ดูก้อนโตขึ้นครับ
ถามต่อครับ
เช้านี้ให้ยาจากไซริงเปล่า แต่นกสะบัดทิ้งหมด
ผมสามารถ เอายาผสมอาหารป้อนได้ไหม
แล้งถ้าผสม ยาครึ่งเม็ด กับน้ำ10cc แล้วป้อนเพียง1 cc ได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

put

อ้างจาก: kluaypa1 เมื่อ พฤษภาคม 05, 2016, 07:26:53 ก่อนเที่ยง
รูปอึวันนี้ ดูก้อนโตขึ้นครับ
ถามต่อครับ
เช้านี้ให้ยาจากไซริงเปล่า แต่นกสะบัดทิ้งหมด
ผมสามารถ เอายาผสมอาหารป้อนได้ไหม
แล้งถ้าผสม ยาครึ่งเม็ด กับน้ำ10cc แล้วป้อนเพียง1 cc ได้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ได้ครับ แต่ต้องกินอาหารนกับยาให้หมด ให้ยา10วันก็ ไ ด้

kluaypa1

อึ บ่ายวันนี้ครับ หลังจากให้ยามา5 วัน
ให้ตอนเช้า ผสมอาหารเอา
ช่วยดูทีครับ ว่าเค้าหายยัง
ขอบคุณมากๆ เลยนะครับ
เหมือนเค้าทานเก่งขึ้นเยอะเลย

put

ยาเก่าเททิ้งแล้วผสมยาใหม่ ให้ต่ออีก5วัน  อึต้องเหมือนรูปแรกและรูปสอง

kluaypa1

kluaypa1

ถามต่อทีครับ
ปัจจุบัน นกก็ยังผอมอยู่ ผมให้นกกินเอง ตลอด ไม่ได้ป้อนเสริม
น้ำหนัด ราว110 g
แบบนี้ เค้ายังป่วยยู่รึป่าวครับ
วันนี้ลองป้อนเสริมด้วยไซริงเปล่าก็กิน 4-5 cc ก่อนนอน
แต่เค้ายังบินเก่ง อาการดีนู่นะครับ แต่ผอมมาก

put

อ้างจาก: kluaypa1 เมื่อ กรกฎาคม 21, 2016, 09:51:17 หลังเที่ยง
ถามต่อทีครับ
ปัจจุบัน นกก็ยังผอมอยู่ ผมให้นกกินเอง ตลอด ไม่ได้ป้อนเสริม
น้ำหนัด ราว110 g
แบบนี้ เค้ายังป่วยยู่รึป่าวครับ
วันนี้ลองป้อนเสริมด้วยไซริงเปล่าก็กิน 4-5 cc ก่อนนอน
แต่เค้ายังบินเก่ง อาการดีนู่นะครับ แต่ผอมมาก
ปกติซันหนักประมาณนี้ โรคนี้จะค่อยๆอ้วน  ไม่อ้วนในทันที  จะให้ยาก็ได้

kluaypa1

kluaypa1

รบกวนถามเพิ่มเติมครับ
ตอนนี้ ฮันผม7 เดือนแล้ว แต่ก็ยังผอมอยู่ กำลังผลัดขนด้วย ไม่ค่อยทานอาหารเท่าไหร่ ตอนเย็นจับดูกระเพาะไม่ค่อยมีอาหาร อึตอนเช้า ก้อนเล็กๆเป็นเส้น แต่เส้นเล็ก
อาหาร เค้าจะกินแต่ทานตะวันรวม ผลไม้ไม่ยอมกินเลย กับอาหารเม็ดนิดหน่อย ป้อนเสริมไม่ได้ เพราะไม่ยอมกิน
ยังแข็งแรง บินเก่งอยู่ เอามาปล่อนบินทุกเย็นครับ
เลยเอา รูป กับ อึตอนเที่ยงมาให้ดู ว่า เค้า ปกติไหมครับ น้ำหนักอยู่ที่ 125 กรัม
จับอกดู ก็แหลม ผอมๆอยู่

รูปอึ ถ่ายตอนเที่ยงครับ

put

นกที่ป่วยด้วยโรคแคงเกอร์ เมื่อหายป่วย จะไม่อ้วนในทันที  หากไม่มั่นใจก็สามารถให้ยาเมโทรละลายน้ำให้กิน5วัน ครึ่งเม็ด100มก./น้ำ100ซี.ซี.บดละเอียด