ช่วยด้วยครับลูกป้อนซันขนพู่ป่วยครับ

เริ่มโดย tumtoei, กุมภาพันธ์ 06, 2017, 07:26:02 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

tumtoei

อาการลูกป้อนซันนะครับคุณอาพุด   อายุลูกป้อน 35วัน โดยประมาณ

1  ตอนแรกมีน้ำมูกแต่หายไปแล้ว  นอนอ้าปากหายใจมีฟึดฟัด มีจามเป็นบางครั้ง   ตอนนี้เอาตะไคร้ทุบไปไว้ในกล่องแล้ว
2. มี กระพือปีกบ่อยๆๆ  เปนปกติหรือป่่าวครับ ถ่ายปกติ อาหารย่อยปกติ
3. ให้อาหาร 12-15 c.c  แต่ เวลาเจอเราก้อร้องนะครับ แต่ป้อนดันจะหลับอะครับ เวลาเรียกชื่อ ก้อมีเสียงตอบรับ แต่ร้องไม่ดังมากอะครับ ให้อาหาร 4มื้อ
4. ตอนนี้ ให้ ดอกซี่1cc ตามที่คุณอาเคยบอกกระทู้เก่าๆ ผสมกับอาหารไปเลยทำถูกไหมครับ หรือควร ดูดยาก่อนแล้วค่อยดูดอาหารตามครับ ให้ไป1วันกับ1มื้อ แล้วนะครับ ที่ผสมยากับ   อาหารไปเลย
5.เวลาให้อาหาร  โช็คอาหาร ไม่บ่อยมาก   กกไฟเฉพาะกลางคืน   ขอบคุณอาพุดล่วงหน้านะครับ   

put

นกคงป่วยจากอากาศเปลี่ยน  ดูดยาด้อคซี่แล้วดูดอาหารไม่ต้องมากประมาณ6ซี.ซี.ในขณะที่ยังป่วยอยู่หายแล้วค่อยเพิ่มปริมาณ ให้ยาอย่างน้อย3-5วัน นกกระพือปีกบ่อยแสดงถึงการขออาหารจากเรา    เสียงร้องยังไม่ดังแสดงว่ายังไม่หายป่วยครับ  ควรกกไฟ ทั้งวันทั้งคืนด้วย

tumtoei

ตอน5ทุ่มวันนี้ไปป้อนอาหารมาให้อีกมื้อครับ

สังเกตุเห็นน้ำมูกแข็งเกาะจมูกเลยไปแคะออกให้เรียบร้อย แต่ไม่มีน้ำมูกใสๆแล้วนะครับ

อาการยังมีให้เห็นคือหายใจฟึดฟัดนอนบางทีอ้าปากหายใจ และได้กกไฟตลอดทั้งวันแล้ว

กินยาด๊อกซี่ไป2วันกับ1มื้อแล้วครับ. เสียงร้องยังเบาๆอยู่ครับ โช็คไม่บ่อยคงเพราะมาจากป่วย

ยังไม่รู้ว่าเปนหวัดหรือหลอดลมอักเสบหรือปอดติดเชื้อกันแน่เดาทางไม่ออกเลยครับ

ซื้อยา แอมม็อกซีมาไว้แล้วครับ

put