ซันคอร์นัว 3 ปี ปอดอักเสบติดเชื้อ หมอให้ยามา ป้อนแล้ว ขย้อนออก ทำไงดีครับ

เริ่มโดย TONG555, มีนาคม 29, 2017, 08:09:35 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

TONG555

ซันคอร์นัว 3 ปี ปีกตกไม่มีแรงพาไปหาหมอ หมอบอกปอดอักเสบติดเชื้อพายุเข้าอากาศเปลี่ยน ผมก็เลี้ยงในบ้านนะครับ หมอรมยา และให้ยามาทาน ป้อนแล้ว ขย้อนออก ไม่ทานอาหาร ทำไงดีครับ ให้อะไรเสริมได้บ้างครับ ดูน้องอ่อนแรงเพลียจังเลย วันนี้สังเกตุอาการเป็นวันแรก

put

นกป่วยไม่ทานอาหารครับ อาจเพิ่มน้ำเกลือแร่ors1หัวไม้ขีด/น้ำอุ่น3ซี.ซี.ป้อนเช้ากับเย็น3วัน ให้ยาตามคุณหมอแนะนำ

TONG555

งั้นช่วงนี้ป้อนแต่เกลือแร่ กับ ยาคุณหมอใช่ไหมครับ อาพุฒิ ว่าจะไปซื้ออาหารลูกป้อนมาป้อนเผื่อจะกิน งั้นไม่ต้องซื้อดีกว่านะครับ ถ้าผมเอาผลไม้ปั่นแล้ว ฟีดให้ทานจะดีไหมครับ หรือ น้ำเกลือแร่อย่างเดียว คุณหมอบอกที่ให้มามีวิตามินผสมมาแล้วด้วย เห็นน้องแล้วสงสารอ่อนแรง เดินเอียงๆ  :'( :'(

put

ไม่จำเป็นต้องอาหารลูกป้อน ใช้ผลไม้ปั่นก็ได้ครับ  นกต้องกินยาอาการถึง
จะดีขึ้นและกินเกลือแร่ด้วย   อย่าให้ผลไม้ปั่นเยอะเกิน5ซี.ซี.นะครับเกลือแร่3ซี.ซี.

TONG555

ขอบคุณครับ เมื่อวานเย็น น้องเริ่มทานได้บ้างแล้ว เม็ดทานตะวันบ้าง แอปเปิ้ลบ้าง ยาก็ทาน วันนี้ ดูดีขึ้นนิดนึงแต่ยังเดินเอียงไม่มีเรี่ยวแรงอยู่ แต่ทานได้บ้างก็ใจชื้นขึ้นแล้ว แบบนี้ต้องให้เกลือแร่ ควบคู่ไปด้วยตลอดใช่ไหมครับ ผมผสมในน้ำที่เขาทานด้วย แต่ก็พยายามป้อนบ้าง พรุ่งนี้มีนัดรมยากับคุณหมออีกรอบ อยากให้น้องหายเร็วๆจัง ใช้เวลาอีกนานไหมครับ

put

+บางตัว5วันก็หายบางตัว10วันขึ้นอยู่กับอาการ  ให้เกลือแร่5วันพอครับ

TONG555

น้องดีขึ้นมากเกือบจะหายแล้ว แต่ที่ตลกคือ วันที่หมอนัดไปฟังผลเพาะเชื้อ หมอบอก หาเชื้อไม่เจอ เลยไม่รู้นก เป็นอะไรและยาที่ให้กับเชื้อที่เพาะเจอไม่เกี่ยวกันเลย เอื่อมมผมหมดค่ารักษาไป 3000 กว่าบาท ถ้า ระดับ รพสัตว์ KU ยังพูดขนาดนี้ ผมนี่ งงเลย แต่หมอก็บอกป้อนยาต่อเนื่องอีก 10 วัน ถ้านับวันนี้ น้องทานยามา 11 วันแล้ว อาพุฒิ ว่าไงดีครับ

put

ก็ต้องทานยาตามที่คุณหมอแนะนำ  นกหายป่วยจะทานเมล็ดพืชและผลไม้ได้ตามปกติ