ขอคำชี้แนะ เกี่ยวกับอาการหวัดของ นก

เริ่มโดย nang, กรกฎาคม 15, 2009, 09:41:53 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

nang

อาการ       นกเป็นหวัด มีน้ำมูกเป็นก้อนแข็งมาปิดรูจมูก 1 รู

การรักษา    ให้ยา ด๊อกซี่ ตามวิธีการใช้ทุกอย่าง  ให้ยาไปได้ประมาณ 2-3 วันอาการก็หายเป็นปกติ แต่ ยังไม่ได้หยุดยา
เพราะจะให้ครบ 5 วันก่อน  แต่พอถึง วันที่ 5 วันครบกำหนดการ
หยุดยา อาการก็กลับมาเป็นเหมือนเดิมอีก  มีน้ำมูก มีเสลด ..

..........ในกรณีอย่างนี้เราต้องทำอย่างไรครับ ให้ยาต่อไปเรื่อยๆ
จนกว่าจะหาย โดยให้ยาตัวเดิม  หรือต้องเปลี่ยน ตัวยาครับ
ถ้าจำเป็นต้องเปลี่ยน ต้องใช้ยาอะไรครับ และ วีธีการใช้ครับ

....................... รบกวนขอคำชี้แนะหน่อยครับ............................

***************** ขอบคุณครับ********************

ปล. นกเป็นอยู่อย่างนี้เรื่อย ๆ ไม่ยอมหายขาดครับ เป็นอยู่ตัวเดียว
ไม่ติดต่อไปที่ตัวอื่นครับ..

put

เป็นหวัดเรื้อรัง เมื่อให้ยาตัวหนึ่งแล้วไม่หาย ตามปกติแล้วก็ต้องเปลี่ยนตัวยาใหม่ ซึ่งการรักษาโรคทางเดินหายใจนั้น ที่ผมรู้ก็มีอยู่2-3ตัวยา เมื่อ doxy ไม่หาย ก็น่าจะเปลี่ยนเป็น enro 10%ซึ่งenro จะออกฤทธิ์ได้กว้างกว่าdoxy  แต่ในกรณีนี้ผมอยากให้คุณnangให้ยาตัวใหม่ควบคู่ไปกับdoxy คือแอมม๊อกซี่ซิลิน(ammoxycilin)โดสของยา 100mg/น้ำหนักนก1ก.ก. ให้ยาพร้อมกับdoxyเลย หรือจะให้ทุก8ชม.พร้อมกันก็ได้ เพราะตัวยาทั้งสองชนิดจะช่วยกันเสริมฤทธิ์ในการรักษาโรคได้ดีกว่าตัวยาชนิดเดียว ให้ยา5วันเช่นกัน  อีกอย่างคำนำหน้านามผมเรียกชื่อเฉยๆก็ได้หรือจะเพิ่ม พี่ น้า ลุง ก็ได้ ไม่ต้องถึงขนาดนั้น บอกตรงๆความรู้ความสามารถยังไม่ถึง เรียนรู้อะไรมาก็ตอบไป บางครั้งอาจผิดๆถูกๆก็ได้ หากผิดพลาดประการใดเชิญชี้แนะได้ ผมยินดีรับฟังเสมอ

ung

ซันของผมก็เป็นเช่นกันครับ 1 ตัวไม่ยอมหายขาดสักทีเป็นมันอยู่ข้างเดียวตลอด ส่วนอีกตัวที่อยู่ด้วยไม่ติดหวัดเลยด้วยซ้ำ เดี๋ยวจะลองดูตามที่พี่ put บอกว่าจะดีขึ้นมั๊ย

ปล.พี่ put มีวิธีทีทำให้ซันกินน้ำที่เราผสมยาได้เยอะๆ มั๊ยหรือปกติซันเค้าจะกินน้ำน้อยอยู่แล้ว(ก่อนหน้านี้ผมผสม 7C นิดหน่อยแต่ตอนนี้ไม่แล้วเพราะ ammoxi ที่ซื้อเป็นแบบที่เด็กทานได้ซึ่งมีรสสตรอเบอรรี่อยู่แล้ว)

put

อ้างถึงung เป็นผู้เขียน:
ซันของผมก็เป็นเช่นกันครับ 1 ตัวไม่ยอมหายขาดสักทีเป็นมันอยู่ข้างเดียวตลอด ส่วนอีกตัวที่อยู่ด้วยไม่ติดหวัดเลยด้วยซ้ำ เดี๋ยวจะลองดูตามที่พี่ put บอกว่าจะดีขึ้นมั๊ย

ปล.พี่ put มีวิธีทีทำให้ซันกินน้ำที่เราผสมยาได้เยอะๆ มั๊ยหรือปกติซันเค้าจะกินน้ำน้อยอยู่แล้ว(ก่อนหน้านี้ผมผสม 7C นิดหน่อยแต่ตอนนี้ไม่แล้วเพราะ ammoxi ที่ซื้อเป็นแบบที่เด็กทานได้ซึ่งมีรสสตรอเบอรรี่อยู่แล้ว)

การให้ยาที่ได้ผลนั้น นกจะต้องได้รับปริมาณยาตามน้ำหนักตัว โดยการคำนวณหาปริมาณยาแล้วfeedเข้ากระเพาะนก ถึงจะได้ผล  การที่ละลายยาในน้ำให้นกกินน้ำยาเองก็ได้ผลเหมือนกัน ก็ขึ้นอยู่กับนกตัวนั้นด้วยว่ากินน้ำที่ละลายยามากเพียงพอไหม ถ้ากินน้อยก็อาจจะหายช้าหรือไม่ก็ไม่หาย การให้แอมม๊อกซี่ของเด็กก็ต้องดูที่ฉลากข้างขวดว่า ใน1ช้อนชาจะมีตัวยาอยู่กี่มิลลิกรัมแล้วถึงจะนำมาคำนวณให้นกอีกที ถ้าใช้กะๆเอาอาจะมากเกินไป ยาส่วนใหญ่จะมีรสชาดขม บางครั้งเมื่อนกกินน้ำยา บางตัวก็จะสะบัดทิ้งและไม่กินอีกเลย โดยทั่วไปตอนเย็นมักจะเก็บน้ำออก แล้วตอนเช้าสายหน่อยก็ละลายยาให้นกกิน เมื่อนกรู้สึกกระหายน้ำก็จะกินน้ำยาที่ละลายให้

nang

คุณ put ครับ   ยาแอมม๊อกซี มีทั้งของเด็กและของผู้ใหญ่
หรือครับ แล้วในกรณีของผมใช้ของเด็กเหมือนกันหรือเปล่าครับ
เป็นน้ำใช่ไหมครับ  ขอโทษทีไม่ค่อยรู้จักยาอะไรกับเค้าเลย
กลัวเดียวไปซี้อแล้วเค้าถามจะตอบไม่ถูก

ปล. ต้องขอโทษหากคำนำหน้านาม ทำให้คุณ put ไม่พอใจ
เพราะในส่วนตัวผม ผมคิดว่ามันเหมาะแล้ว เพราะทุกครั้งที่ผม
มีปัญหาเกี่ยวกับอาการป่วยของบรรดานกๆ ทั้งหลาย พอทำตาม
คำแนะนำของ คุณ put นกผมหายจากอาการป่วยทุกครั้งไป แต่
ถ้าคุณ put ไม่ชอบ ก็ขอโทษ อีกครั้งครับ..
ผมอยู่ไกล มีปัญหาก็ได้คุณ put ทุกทีไป  ตอบได้รวดเร็ว ทันต่อ
เหตุการณ์ทุกครั้ง
 ขอบคุณครับ

put

ยาแอมม๊อกซี่ใช้ของผู้ใหญ่ครับ เป็นแค๊ปซูล ถามที่ร้านดูครับว่ามีกี่มิลลิกรัม เพราะผมก็ไม่มั่นใจขนาดของยา 250 หรือ500 มิลลิกรัม แล้วค่อยมาแบ่งยาให้ได้100มิลลิกรัม นำไปผสมน้ำเหมือนด้อคซี่แล้วfeedเข้ากระเพาะนก ส่วนยาเด็กก็ให้ได้ครับแต่ต้องมาคำนวณหาปริมาณยาใน1ช้อนชาว่ามีตัวยาเท่าไหร่ ค่อนข้างจะซับซ้อน จึงไม่นิยมใช้ในกรณีที่เราfeedเข้ากระเพาะ เพราะนกจะไม่รู้รสขมของยา

CAESAR

นกผมก็เป็นหวัดเรื้อรัง ไม่มีน้ำมูก แต่จามเรื่อย ก็ทำตามคุณ put แหละ ก็ดีขึ้น  แต่พอหยุดยา ก็เป็นอีก เลยพาลูก ไปหาหมอ พร้อมกันทีเดียว หลายตัว เป็นมา 2 อาทิตย์ ไม่ดีขึ้นเลยพาไปหาหมอ เพราะตัวอื่นๆ มีปัญหา เลยพาไปพร้อมๆ กันเลย

แต่เป็นหวัดหน่ะ 1 ตัวครับ (B&G) อายุ 3 เดือน ตรวจครั้งแรก หมอก็บอก ให้เปลี่ยนยา เป็นยาตัวใหม่ ผ่านไป 1 อาทิตย์ ก็ยังจามอยู่ เลยต้องพาไปหาอีก เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว  หมอก็เอาสำลี ป้ายที่คอนก เพิ่งโทรไปถาม ปรากฎว่าหมอแจ้งว่า กระเพาะนกมีเชื้อรา งง มาก อาการเค้าเหมือนเป็นหวัดธรรมดา หมอให้ไปหาด่วน เดี๋ยวนกจะเป็นหนัก กลุ้มใจครับ ถามไปหมอเค้าไม่คอบตอบ ประหยัดคำพูดมาก

พอจะทราบสาเหตุไม๊ ครับมันเกิดจากอะไร ผมใช้สลิงป้อน และลวกน้ำร้อนก่อนทุกครั้ง ไม่ใช้ก็ไม่ได้ เค้าโช็คแรงมาก

ผมจะบอกว่าถ้าเค้าเป็นนานๆ อย่านิ่งนอนใจ นึกว่าเป็นหวัดธรรมดา ที่ไหนได้ เป็นเชื้อราในกระเพาะ เอามาแชร์ ให้เพื่่อนๆ ทราบหน่ะครับ เย็นๆ จะมา updated ครับว่าเค้าเป็นอะไร เดี๋ยวต้องพาไป หาหมอวันนี้อีกครั้ง

sparrow

เชื้อราในทางเดินอาหารนกที่พบบ่อยๆมีไม่กีชนิดครับ  ปกติเจอได้บ้างอยู่แล้วแบบที่ไม่ก่อปัญหา  แต่บางครั้ง หากสภาพสิ่งแวดล้อมในกระเพาะพักเปลี่ยนไป   เชื้อเหล่านี้ก็อาจจะเจริญมากกว่าปกติ (Over growth) ได้ครับ   ก็คงต้องทำตามคำแนะนำของหมอครับ  เพราะเขาเป็นคนตรวจอาการ
laboratory of Animal Reproductive Biotechnology
รับบริจาคนกที่สิ้นชีวิตแล้วเพื่อการศึกษา......เป็นวิทยาทานนะคร้าบบบบบบบบ

llws

โทดนะคะทุกคน

เราสงสัย

เห็นบอกนกเป็นหวัดๆกัน

ดูยังงัยกันเหรอคะ

ช่วยบอกวิธีสังเกตุคร่าวๆได้มั้ยคะ

เลี้ยงเป็นตัวแรกในชีวิต

แต่อ่านกระทู้เท่าไหร่ก็งงอ่ะคะ

put

อาการเป็นหวัดของนกก็เหมือนกับคนเราครับ  จามแล้วมีน้ำมูกไหล

nang

ผมให้ยา แอมม๊อกซี+ด๊อกซี ตามคำแนะนำ ให้มาได้ 3 รอบ
อาการหวัด ที่มีน้ำมูกแข็งมาปิดรูจมูก และมีน้ำมูกไหลในตอน
สาย ๆ ตอนนี้นก มีอาการดีขึ้น ไม่มีอาการของหวัดแสดงออกมา
ให้เห็นแล้วครับ...ขอบคุณมากครับ..

ung

ระวังมันกลับมาอีกนะ  ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยขนาดคนเรายังเป็นๆหายๆ เลย

ปล. ใครที่หา enroflox 10% ไม่ได้ ลองไปดูร้านขายยานกกรงหรืออื่นๆ แล้วถามเค้าว่า enro s มีมั๊ย เอาไว้ในน้ำให้นกกิน 1-2 หยดต่อน้ำ 100 ml ยาตัวนี้ถามเค้าแล้วเค้าบอกตัวเดียวกัน

ปล.ใครที่รู้ว่าชนิดเดียวกันหรือไม่ โปรดชี้แนะด้วยครับ

nang

อาการหวัดกลับมาเป็นต่ออีกแล้วครับ.. ยังไม่ได้หยุดยา ยังคง
ป้อนยาอยู่ตามปกติ แต่หวัดก็ยังคงเป็นต่ออีก ผมต้องป้อนยาต่อไป
เรื่อย ๆ ใช่ไหมครับ ตัวเดิม การป้อนยาติดต่อกันเป็นระยะ
เวลานาน ๆ จะก่อให้เกิดผลข้างเคียงอะไรหรือเปล่าครับ..

put

การให้ยาระยะเวลายาวนานก็ไม่ควรให้ เพราะยาอาจไปทำลายเชื้อแบคทีเรียที่เป็นประโยชน์แก่ร่างกาย โรคบางโรคต้องให้ยาเป็นเดือนเช่นไข้หวัดนกแก้ว(คลามัยเดีย) อาการหวัดที่ไม่หายขาด มักเป็นปัญหากับผู้เลี้ยง เครียส กินยาแล้วไม่หายสักที บางครั้งก็ต้องนำนกไปให้หมอวินิจฉัย  วันนี้ได้มีเภสัชท่านหนึ่งส่งpmมาแนะนำผมเรื่องการใช้ยาด้อทซี+แอมม๊อกซี่ หากใช้ร่วมกันจะทำให้สิ้นเปลืองยา และฤทธิ์ของด้อคซี่จะไปยับยั้งฤทธิ์ของแอมม๊อกซี่ ด้อคซี่จะออกฤทธิ์ทำลายเชื้อแอมม๊อกซี่จะออกฤทธิ์ยับยั้งการเติบโตของเชื้อซึ่งถ้าใช้รวมกันมันจะไม่มีผลดี หากหวัดไม่หายควรใช้แอมม๊อกซี่เพียงอย่างเดียว ผมตอบไปว่าการใช้ยาควบคู่กันนี้ ผมได้รับคำแนะนำมาจากสัตวแพทย์แล้วผมจะเช็คดู ผมเรียนรู้อะไรมาก็จะมาถ่ายทอดให้เพื่อนๆสมาชิก หากผิดพลาดประการใดผมยินดีรับฟังเสมอ ก็ตอบตอนท้ายขอบคุณเขาไป  จึงอยากให้คุณnangพิจารณาดูว่าจะเอาอย่างไหน

sparrow

ต้องขออนุญาตคุณ put แก้ไขข้อมูลนิดหน่อยนะครับ

1 Doxycycline มีฤทธิ์ยับยั้งเชื้อแบคทีเรียครับ ไม่ใช่ทำลาย  จริงๆแล้วยาในกลุ่มนี้สามารถให้แบบที่มีฤทธิ์ทำลายเชื้อก็ได้ครับ แต่ต้องปรับ dose ให้มีขนาดสูงขึ้นไปอีก ซึ่งไม่แนะนำให้ทำเองโดยผู้เลี้ยงครับ

2 Amoxycillin มีฤทธิ์ในการทำลายเชื้อครับ  ไม่ใช่ยับยั้ง

ปกติแล้วการให้ยาปฏิชีวนะหลายตัวพร้อมกันสามารถทำได้ครับ  แต่จะต้องหลีกเลี่ยงไม่ให้ยาที่มีฤทธิ์ยับยั้งพร้อมกันกับยาที่มีฤทธิ์ในการทำลายเชื้อโรค  หากจะยกตัวอย่างให้เห็นภาพก็คือ 1+1 = 0  ซึ่งมีความเป็นไปได้สูงที่จะทำให้เกิดการดื้อยา

ในกรณีนี้ไม่ทราบว่าให้ยาสองตัวร่วมกันมานานขนาดไหนแล้วครับ หากเพิ่งให้ไม่กี่ครั้ง  แนะนำว่าให้หยุด Doxycycline ครับ  แล้วดูผลของ Amoxycillin สักระยะ  หากอาการยังไม่ดีขึ้นก็ควรให้สัตวแพทย์ตรวจดูครับ  และก็ควรเล่าให้หมอฟังด้วยครับว่านกตัวนี้เคยได้รับยาอะไรมาบ้าง   ซึ่งหมออาจพิจาณาเปลี่ยนยาให้ครับ ซึ่งหมออาจพิจารณ์เปลี่ยนกลุ่มยาไปเลยก็ได้ครับ  เพราะหากเชื้อโรคดื้อยา Amoxycillin แล้วจะทำให้ดื้อยาหลายๆตัวตามไปด้วยครับ

ต้องขออภัยเป็นอย่างสูง  ที่เพิ่งจะแสดงความเห็นตอนนี้ (เกือบจะสายไปแล้ว)  เพราะที่ผ่านมาผมเห็นคุณ put (ซึ่งเป็นผู้อาวุโส)  ได้ให้คำแนะนำอยู่แล้วจึงไม่กล้าทีก้าวก่ายความคิดเห็นครับ  สำหรับคำอธิบายนี้ก็เพื่อเป็นข้อมูลไว้สำหรับกรณีอื่นๆ  มิได้มีเจตนาอย่างอื่นนะครับ
laboratory of Animal Reproductive Biotechnology
รับบริจาคนกที่สิ้นชีวิตแล้วเพื่อการศึกษา......เป็นวิทยาทานนะคร้าบบบบบบบบ