ขออนุญาติให้พวกพี่ ๆ สอนการเลี้ยงฟินซ์ 7 สี หน่อยนะครับ

เริ่มโดย non11, มิถุนายน 11, 2008, 12:56:56 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

non11

คืออยากทราบ วิธีการเพาะพันธ์ ขนาดกรงที่เหมาะสม อายุนกที่เหมาะสมในการทำพ่อแม่พันธุ์ รวมถึง ทีเด็ด เคล็ดลับ ต่างๆ ขอความกรุณาด้วยนะครับ คือที่แน่ ๆ ใช้พื้นที่น้อยดี เหมาะที่สุดสำหรับผมตอนนี้ พวกปากขอคงต้องรอไปอีก ยังไม่พร้อมครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

...

อ้างถึงnon11 เป็นผู้เขียน:
คืออยากทราบ วิธีการเพาะพันธ์ ขนาดกรงที่เหมาะสม อายุนกที่เหมาะสมในการทำพ่อแม่พันธุ์ รวมถึง ทีเด็ด เคล็ดลับ ต่างๆ ขอความกรุณาด้วยนะครับ คือที่แน่ ๆ ใช้พื้นที่น้อยดี เหมาะที่สุดสำหรับผมตอนนี้ พวกปากขอคงต้องรอไปอีก ยังไม่พร้อมครับ ขอบคุณล่วงหน้าเลยครับ

ตอบได้คร่าว ๆ ครับ เพราะเคยเลี้ยง  แต่ไม่ขนาดเซียนน๊ะขอรับกระผม

1.  วิธีการเพาะพันธุ์  ก็คงต้องได้นกอายุ  ผู้ - เมีย   เข้าคู่กันครับ
( เลือกเลยว่าจะเอาหน้าไหน อกสีอะไร  สีสรรแบบไหน )
2.  ขนาดกรงใช้กรงหมอน ( กรงลวด )  ก็ได้แล้วครับ
3.  รังเพาะ  ใช้กล่องไม้ครับ  ( หาซื้อได้ที่ร้านค้าทั่วไป )
4.  อายุนกผมไม่ค่อยแน่ใจ  แต่รู้ว่า  เมื่อผลัดขนสีเต็ม  ก็เป็นอันว่าใช้ได้ครับ

ต้องระวังเรื่องลมโกรก  เพราะนกพวกนี้ ร่วงค่อนข้างง่าย หาอะไรปิดครับ  รวมถึงพวกหนู ครับ  

ลองดูครับ  เลี้ยงไม่ยาก  เน้นนกสีสรร ธรรมดา  ถ้าพวกสีสูง ๆ จะเลี้ยงยากสักนิดครับ  ตอนนี้ราคาไม่แรงครับ  

ลุงน้อย

สีสูง เปราะ ร่วงง่าย ให้ผลยากกว่า  และรสชาดดี หนูชอบ

เลี้ยงหลายๆคู่  ใช้ที่ ใช้ทุน รวมๆแล้ว อาจจะเท่ากับปากขอคู่เดียว อยู่กับเรายาวๆ  แล้วแต่จะคิด  นานาจิตตัง

อย่างผม มี ริงเน็ค อยู่หลายคู่ ใช้งบใช้ที่อาจจะเท่ากับ มาคอว์ ได้เลย  แถมยังเหนื่อยกว่าอีก ตอนเปลี่ยนน้ำและอาหาร  แต่ได้ความภูมใจตอนเห็น นกไข่ และ ได้ลูกนก มาแลกกัน

ขอให้เป็นที่เราตัดสินใจว่า ใช่เลย ต้องแบบนี้ เท่านั้นพอครับ ความสุขบังเกิด
ลุงน้อย แสนดี. 555

non11

ขอบคุณพี่โด้ครับ ถ้าช้กรงหมอนได้ก็แจ่มเลยครับเพราะหาซื้อง่ายที่สุด  ใครมีทีเด็ดเคล็ดลับเพิ่มเติมช่วยบอกผมบ้างนะครับ
แล้วฟินซ์เค้าชอบแสงไหมครับ คือผมเลี้ยงในตัวบ้านว่าจะทำหลังคาใส่ให้มีแสงเยอะๆจะดีไหมครับ

...

อ้างถึงnon11 เป็นผู้เขียน:
ขอบคุณพี่โด้ครับ ถ้าช้กรงหมอนได้ก็แจ่มเลยครับเพราะหาซื้อง่ายที่สุด  ใครมีทีเด็ดเคล็ดลับเพิ่มเติมช่วยบอกผมบ้างนะครับ
แล้วฟินซ์เค้าชอบแสงไหมครับ คือผมเลี้ยงในตัวบ้านว่าจะทำหลังคาใส่ให้มีแสงเยอะๆจะดีไหมครับ

เลี้ยงในบ้านดีครับ  เพราะไม่ต้องกลัวเรื่องลมโกรก  และละอองฝนครับ  แต่ถ้าได้แดดนิด ๆ ก็ดีครับกระผม  ให้อากาศถ่ายเทนิดหน่อยก็จะดีครับ  ไม่ต้องให้ร้อนอบอ้าวน๊ะครับ

อาหารก็มีขายสำเร็จรวม  น๊ะครับ  หรือพวกมิลเล็ต สีสรรต่าง ๆ ดำ แดง ขาว  ข้าวไร

ให้พวกแคลเซียม บางคนก็ใช้กระดองปลาหมึก / แคลเซียมก้อน / แคลเซียมน้ำ /  เปลือกหอยบด

หญ้าที่ต้องให้เขาเอาไปรองรังน๊ะครับ

มีอะไรอีกอะ ......  

นกเขียวตอนนี้ราคาถูกมาก ๆ ครับ เห็นบางครั้งลงขาย กัน ลูก ๆ ตัวละ 350 - 700 บาทพร้อมทำเลย

เมื่อก่อนน๊ะ คู่นึง 3500 สำหรับนกเขียว  อิ อิ

พูดแล้ว ก็นึกถึงป้าจุ๊ครับ  เลี้ยงกรงรวมเลยครับ  แต่ป้าจุ๊ ท่านใส่รังหลายใบ  เพราะจะได้ไม่ต้องแย่งรังกันครับ  ปล่อยให้จับคู่กันเลย

เคยเห็นใน WEB หลาย ๆ ท่าน  เพาะได้แต่ละครอก 5 - 6 ตัว กันเลยน๊ะครับกระผม  

ลองดูครับ  เป็นพวกตระกูลฟิ้นส์  น่าจะเพาะง่ายครับ ผมว่าสีสรร เขา  ธรรมชาติช่างสร้างจริง ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ตัดกันได้พอเหมาะพอเจาะกันนักเลยครับกระผม

ได้แล้ว ก็มา update ให้ดูกันบ้างครับ  

อิ อิ

ปล. พูดแล้ว ก็อยากเลี้ยงอะ   วางเรียงซ้อน กัน เป็นตับ ๆ ก็ได้ครับ  ทำชั้นวางซ้อน ๆ กัน  ดูแลง่าย ครับ

อ๋อ รู้สึกจะมีเรื่อง  ไรในถุงลม หรือไง  ลองถามร้านดูครับ  ( ร้านนริศ  / กับร้านวิรัช  )  ร้านวิรัช จะเซียน ฟินส์ครับ  แต่ซื้อไม่ไหว ราคาถ้าเทียบกับคนเพราะข้างนอก  นับว่ายังแพงครับ  แต่ขึ้นอยู่กับความพอใจครับ  ผมจำตัวยาไม่ได้  ใช้หยดที่หลังครับ  แก้โรง  ไรถุงลม อะไรเนี่ยครับ  ( อะไร แซค ๆๆ ไม่รู้จำไม่ ชื่อยา )

หุหุ

farrlunn

นกชอบแดดมาก ๆ ครับ ถ้าเอาไปตากแดดจะยืนนิ่งแล้วเอียงคอรับแดดทันที  นกพร้อมใข่อายุ 7-8 เดือน พอผลัดขนเสร็จก็พร้อมทำ
แต่ถ้าจะทำขาย ผมว่า กว่าจะขายได้ก็ต้องรอนกผลัดขน นั่นหมายความว่าลูกนกลงรังมาแล้วต้องรอนานถึง 7 - 8 เดือนจึงจะขายได้ต่างจากฟิ้นชนิดอื่น เช่นซีบร้า ที่แม่มันเตะลงรังมาแล้วซักอาทิตย์นึงก้อขายได้ครับ

ส่วนโรคนก ของผมเพิ่งตายสด ๆ ร้อน ๆ คือ โรคไรในถุงลม นกจะมีอาการคันเพราะมีตัวไร  แล้วตัวไรจะเข้าไปในถุงลมทำให้นกตาย ค่อนข้างเฉียบพลัน  ร่วงลงมาแล้วชัก เหยียดขาตรง ตาปิดทันที

ยารักษาโรคไรก้อ Scatt ซึ่งราคาสูงมากขวดละ 6-7 ร้อยประมาณไม่น่าจะเกิน 30 cc  ใช้หยอดที่โคนไหล่นกครับ เวลานกนอนหลับจะได้สูดไอยาลงไปในร่างกาย

ขอให้มีความสุขกะการนั่งด฿สีสรร ของนกเจ็ดสีนะครับ

Guest

นกฟิ้นช์เจ็ดสี เลี้ยงง่ายครับ ไม่ค่อยจุกจิกมาก หลายตัวอยู่กับผมจะครบ 4 ปีแล้วครับ

เหมือนเลี้ยงนกทั่ว ๆ ไป ใส่ใจดูแล หมั่นทำความสะอาดกรง เปลี่ยนน้ำ เปลี่ยนอาหาร เป็นประจำ ระวังเรื่องฝนกับลม (แต่ผมเลี้ยงนอกบ้าน..อิอิ)

เลี้ยงกรงหมอน ต้องระวังใต้พื้นกรงหน่อยครับ หนูชอบไปซุ่มตอนกลางคืน เช้ามานกเหลือครึ่งตัว! โดยเฉพาะลูกนกเพิ่งลงรัง

ถ้านกร้อง แชะ แชะ ... แปลว่าหัวเทียนบอด เอ๊ย..ไม่ใช่  ก็แม่นแล้วครับ เป็นโรคไรในถุงลม หยอดยา scatt หยด สองหยด อาทิตย์เดียวหายครับ ถ้าเจออาการแต่เนิ่น ๆ

เรื่องทำสีหน้า สีอก สีตัว มี web site เป็นสูตรให้ครับ ว่า ตัวผู้หน้าไหน บวกตัวเมียหน้าไหน สีอะไร ได้อะไร  ลองศึกษาดูได้ครับ

http://www.finchinfo.com/genetics/index.php

non11

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ ตอนนี้ผมเริ่มเลี้ยงแล้วครับ ผมเลี้ยงในบ้านครับแต่เปลี่ยนกระเบื้องมุงหลังคาเป็นแผ่นใส 1 แผ่นครับ ได้แสงเยอะเลยครับ ผมกั้นห้องเล็ก ๆ แยกไว้เลี้ยงนกน่ะครับ ยังเหลืออีก 1 อย่างที่คิดจะทำคือ จะกั้นตาข่ายในห้องด้วย ในส่วนที่เป็นช่องโห่วต่างๆ เพื่อที่จะได้กันหนูและงู + เวลาเผื่อนกหลุดจะได้บินไปไหนไม่ได้ครับ