ช่วยด้วยครับ ลูกนกตกจากโต๊ะ ขยับขาไม่ได้ทั้งสองข้าง

เริ่มโดย ลิง, กุมภาพันธ์ 21, 2008, 09:47:29 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

ลิง

ช่วยด้วยครับ  ลูกนกตกจากโต๊ะ สูง 90 cm ขยับขาไม่ได้ทั้งสองข้าง
ตอนนี้เป็นห่วงมากเลยครับ เป็นแก้วโม่งครับ ขนขึ้นเต็มแล้วครับ แต่ยังบินไม่ได้ครับ ตอนนี้ผมเอาใส่กล่องที่มีขี้เลื่อยรองอยู่ครับ  ไม่รู้ว่จะต้องดูแลอยังไงบ้างครับ   เขาพยายามที่จะเอาปีกพยุงตัว  จะพาไปหาหมอ พรุ่งนี้กับวันเสาร์ก็ไม่ว่างอีกด้วยครับครับ  ติดลูกค้า   รบกวนขอคำแนะนำด่วนด้วยนะครับ   ขอบพระคูณอย่างสูงครับ....

C_tan

ฟังดูเหมือนกับว่า มีอะไรแตกหักนะครับ  ซึ่งน่าจะเป็นส่วนขา

ลองค่อยๆคลำๆดู ว่ามีตรงไหนที่ขยับแบบผิดที่ผิดทางบ้าง  จากนั้นก็ดามด้วยไม้เล็กๆแบนๆ แล้วใช้ผ้าก๊อสพันให้แนบอยู่กับลำตัวครับ

put

คงไม่ถึงกับขาหักมังครับ อาจจะอักเสบภายในก็ได้ครับ ป้อนยาแก้อักเสบไปก่อนครับ ใช้ยาคน ด๊อกซี่ไซคลีน100 มิลลิกรัม แกะยาออกจากแคปซูลเทยาออกแบ่งเป็น 4 ส่วนเท่าๆกัน เอามา1ส่วนผสมน้ำ10ซี.ซี. นำลูกนกไปชั่งน.น.ดู ถ้าหนัก130กรัม ก็สูบน้ำยา 1.3ซี.ซี. แล้วไปสูบอาหาร feed เข้ากระเพาะนกวันละ2ครั้ง 3-5วัน ยาที่เหลือห่อกระดาษเก็บใว้ใช้ครั้งต่อไป

ลิง

ขอบคุณครับ
  เขาเคยตกตอนเช้ารอบหนึ่งแล้วครับ  ผมลองดึงขาเขานึดนึง เขากระตุก ตอบสนองอยู่ครับ  แต่ตอนที่เขาตกได้ยินเสียงเหมือนอะไรหักนะครับ หรืออาจไม่ใช่   ตอนนี้เขาได้แต่กลิ้งไปมาครับ

put

ลองให้กินยาก่อนครับ หาซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไป หาซื้อง่ายครับ

ลิง

รูปเก่า 3 อาทิตย์ก่อนครับ  
  ผมไม่แน่ใจอาจเป็นเพราะ ซีกโครงหัก  ตกใจ ช็อก ชําใน จนทำให้เป็นแบบนี้หรือเปล่า

put

ธรรมชาติของลูกนกเท่าที่ผมเคยเห็นตกจากรังลักษณะเอาขาลงมักไม่ค่อยเป็นอะไรครับ แต่ที่ลูกนกมีอาการนอนกลิ้งไปกลิ้งมา อาจจะอักเสบภายในก็ได้ครับ

ลิง

ขอบคุณครับ
 ผมเพิ่งไปซื้อยามาครับ  เดี๋ยวทำตามเลยครับ  และจะรายงานผลพรุ่งนี้ครับ  ขอบคูณครับ

ลิง

ตั้งแต่เมื่อคืนถึงเที่ยงวันนี้ลูกนกยังมีอาการเหมือนเดิม  ยังไม่ดีขึ้นเลยครับ  อาจจะเป็นไปได้ใหมครับที่กระดูกสันหลังหัก  หรือทับเส้นประสาท  หรือกรดูกซีกโครงหัก  เห็นเขาพยายามลุกขึ้นเกือบตลอดเวลาเลยครับ

put

กินยาแล้วอาการยังไม่ดีขึ้น  คงต้องพาไปหาหมอ X-ray แล้วครับ

ลิง

อาการนกถึงขณะนี้  เขาพยายามลุกขึ้นได้นิดนึงก็ล้ม  หรือบางทีใช้ปากเกาะกับลังเพื่อยืนทรงตัว  โดยมีปีกประคองด้วยครับ  ตอนนี้ผมยังป้อนยาอยู่ ที่สังเกตดูเหมือนกับว่าขาไม่มีแรงครับ  รบกวนแนะนำเพิ่มเติมด้วยครับ  ขอบคุณครับ

C_tan

มายืนยันคำตอบเดิมครับ  ลูกนกขาหัก

สารพัดยาปฎิชีวนะก็ไม่สามารถช่วยได้ นอกจากการจัดเรียงส่วนที่หักให้เข้าที่ แล้วใส่เผือก

และถึงตอนนี้  คุณมีเวลาเหลืออีกแค่สามวัน  
ก่อนที่กระดูกจะเริ่มเชื่อมต่อกันเองในตำแหน่งที่ไม่ถูกต้อง
หลังจากนั้น นกก็จะอยู่ในสภาพอย่างนั้น
ตลอดไป .......

...

ขาหัก  กระดูกหน้าอกหัก  กระดูกสันหลัง เคลื่อน  นกช้ำใน  และอื่น ๆ ล้วนอันตรายสำหรับลูกนกทั้งนั้นครับ  .......  รีบไปหาหมอเถอะครับ  ถ้าคิดว่าจะยังอยากให้ลูกนกอยู่กับเราไปตราบนาน เท่านาน   :cry:

ลิง

ขอบพระคุณมากครับที่แนะนำเพิ่มเติม  แต่ผมจะว่างวันพุธครับ   ไม่รู้ว่าจะทันหรือเปล่า    เพราะวันจันทร์ อังคารผมจะไประยองครับ
เมื่อเย็นผมเห็นเขายืนได้แต่อยังทรงตัวไม่ดีครับ แบบนี้เป็นสัญญาณที่ดีหรือเปล่าครับ
ขอบพระคุณครับ

ลิง

รายงานครับ

ตอนนี้นกเริ่มเดินได้แล้วครับ บางครั้งอาจใช้ปากถูไปกับพื้นเพื่อทรงตัวครับ  ตอนนี้ที่เจอคือ อึเขาออกมาเยอะมากครับ มีกลิ่นด้วย  ไม่เหมือนตัวเก่าที่เคยเลี้ยงครับ (ตัวนี้เพิ่งซื้อมาครับ ผมมี5 ตัว ส่วนพี่ๆเขาผมเลี้ยงได้ปีหนึ่งแล้วครับ)