วิธีดูนกป่วย

เริ่มโดย kitti, มีนาคม 10, 2008, 11:20:52 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

kitti

อยากจะถามพี่เกี่ยวกับวิธีดูอาการนกที่เริ่มป่วยมีอาการอะไรบ้างครับ

kitti

อาการที่อาจจะขึ้นขณะที่มันยังกินอาหารได้ปรกติน่ะครับ

artz

รอคุณหมอชายเลยครับ ท่านแม่นเรื่องนี้ ผมนอนรอฟังด้วยดีก่า
CERBERUS ARE HERE
Electric Sound Product

kitty75

รอฟังด้วยครับ แต่ผมน่ะดูเป็นนะเวลานกป่วย แต่เอามันไม่ค่อยจะอยู่เลย ฮือๆ

GoGuy

อ้างถึงโดย kitti เมื่อ 2008/3/10 23:20:52

อยากจะถามพี่เกี่ยวกับวิธีดูอาการนกที่เริ่มป่วยมีอาการอะไรบ้างครับ

ขอแจมหน่อยแล้วกันนะครับ ออกตัวไว้ก่อนนะครับ ผมไม่ถนัดเรื่องยานัก  ทำไมคุณคิดว่านกคุณป่วยล่ะครับ นี่คือขั้นแรก

ครั้นจะถามเหมือนหมอก็ไม่ได้ เพราะนกพูดบอกอาการคุณไม่ได้ "หนูรู้สึกหนาวๆร้อนๆค่ะ " "แน่นเหมือนกับอยากอาเจียนค่ะ"  "รู้สึกตึงๆที่หลังค่ะ มีอาการคันคอด้วย แต่ไม่ไอนะ"   สิ่งเหล่านี้นกตอบคุณไม่ได้หรอกครับ

คุณต้องหาดูก่อนว่านกมีอาการผิดปรกติอะไรบ้าง เริ่มต้นที่ ตัวนก ดูขนฟูรึเปล่า อาการเดิน อาการบิน ยืนหลับตา โอ้ยสารพัด

ต่อไปที่ถาดรองอุจาระ ต้องดูสีว่าผิดปรติหรือเปล่า มวลเป็นอย่างไร เหลวไปหรือแข็ง อันนี้ต้องขึ้นอยู่กับอาหารและตัวนกด้วย

สิ่งต่อมาก็คือ สภาพแวดล้อมในกรง เจอขนร่วงไหม ร่วงเป็นกระจุก หรือกระจายทั้งกรง มีรอยเลือด ติดอยู่ตรงไหน

สรุปว่า ต้องรู้อาการก่อนแล้วกัน

อ้างถึงโดย kitti เมื่อ 2008/3/10 23:46:45

อาการที่อาจจะขึ้นขณะที่มันยังกินอาหารได้ปรกติน่ะครับ

ดีครับมันยังกินอาหารได้ ดังนั้นคุณต้องหาอาการให้ได้ว่านกคุณป่วย เป็นอะไร อะไรผิดไปจากเดิม  เราอาจป้องกันไว้ก่อนด้วยการให้ยา หรือไวตามินก็ได้ อันนี้ต้องรอถามท่านเทพทั้งหลายเพิ่มเติมครับ

ปล.
บางครั้งนกไม่ได้ป่วย แต่พฤติกรรมของนกเปลี่ยนไปตามสภาพแวดล้อมก็ได้นะครับ  อากาศร้อนนกก็กินน้ำเยอะอุจาระอาจจะเหลวก็ได้
หรือแม้กระทั่งตกใจแมวที่ขึ้นมาบนรั้วก็อาจทำให้พฤติกรรมของนกเปลี่ยนไปนะครับ
[img align=left]http://mobile-sg.com/images/chicken-little.gif[/img]

ยิ้มกว้างๆหน่อยสิ....

artz

ของผมจะสังเกตุอย่างนี้ครับ
  ผมจะใช้การเปรียบเทียบระหว่าง เย็นเมื่อวาน กับวันนี้ ถามว่าดูที่ไหน
็็ดูตรงที่หากเมื่อวานนกกินอาหาร ร้อง เล่นไต่กรงได้ปกติ ก็เอาตรงนี้เป็นตัวชี้วัด
หากมาวันนี้ อาการไม่เป็นไปตามนี้ ก็พอจะสังเกตุออกได้ลางๆว่า นกเราป่วย
ก็คงคล้ายๆคนครับ ถ้าเราครั่นเนื้อครั่นตัว ก็จะไม่ค่อยอยากออกเเรง กินอาหารไม่อร่อย อยากพักผ่อนมากกว่า  นกก็คงเช่นกัน หากเริ่มป่วยก็คงจะอาการประมาณนั้นกระมังครับ
 ส่วนอาการที่เเน่ชัดเลยก็คือ หางตกปีกตก ขนฟู หลับตาปรือๆเอาหัวซุกปีก อึติดก้น ถ่ายเขียวข้น ไม่เกาะคอนแต่ลงมาหอบอยู่พื้นกรง หายใจขัดๆ น้ำมูกไหล อ้วกสำรอก
และอีกหลายๆอาการ
 ผมว่าตามนี้ก็น่าจะพอสังเกตุเบื้องต้นได้แล้วล่ะครับ หากอาการแน่ชัดปรากฏออกมา ส่วนมากจะแก้ลำบากหรือแก้ไม่ทัน หากนกไม่อยู่ในสายตาเราตลอด หรือเจอกันเเค่ตอนให้อาหาร บางทีอาจจะเห็นนกตอนอาการหนักแล้ว จนแก้ไขลำบากครับ
และนกเนี่ย หากตัวเล็กก็ไปง่ายกว่าตัวโตครับ ตามขนาดเเละภูมิต้านทาน เหมือนเด็กกับผู้ใหญ่ครับ
 ของผมก็ตามนี้ครับ ส่วนอาการและวิธีแก้ต้องรอท่านอื่นๆมานำเสนอครับ
CERBERUS ARE HERE
Electric Sound Product

C_tan

สิ่งแรกที่ควรดู คือ ขี้นก ครับ

การตรวจดูขี้นก อาจยุ่งยากนิดหน่อย สำหรับผู้ที่เพิ่งเริ่มต้นเลี้ยงนก   หรือเลี้ยงมานานแล้ว แต่ไม่ค่อยได้สังเกตุ

เริ่มกันตรงส่วนที่ถัดเข้าไปจากรูเปิดของตู๊ด คือ  Cloaca
ซึ่งเป็นบริเวณที่ส่วนปลายของลำใส้ ,ท่อปัสสาวะ และ ท่อนำใข่ มาเจอกัน

สิ่งที่จะขับออกมาจึงมาจากไต อันได้แก่ ยูริค คือส่วนที่เป็นสีขาวๆ  และ ยูรีน หรือส่วนที่เป็นน้ำปัสสาวะใสๆ  และ ส่วนที่ขับออกมาจากลำใส้ ก็คือ ขี้นก  

สีและสภาพของขี้นก ขึ้นอยู่กับอาหารที่กินเข้าไป และ ความป่วยไข้ของตัวนกนั้นๆ

ขี้นกที่มีสีเขียวเข้ม สีเขียวขี้ม้า สีน้ำตาล สีเทา  อยู่ในกลุ่มขี้นกที่เป็นปกติครับ

ขี้นกที่มีสีเข้มมากๆ จนถึงสีดำ  อาจจะ แสดงถึงการมีเลือดออกในระบบทางเดินอาหารส่วนต้นๆ เช่น Crop ,Proventicular ,Venticular  

ส่วนเลือดที่ออกมาจากระบบทางเดินอาหารส่วนปลายๆ เช่น ลำใส้เล็ก ลำใส้ใหญ่ จะยังคงเป็นสีแดงอยู่ครับ

ปัสสาวะที่มีสีเขียวสดใส อาจจะ เกิดจากโรคตับ โรคเลือด หรือแค่ ขาดสารอาหาร  ได้รับสารพิษ  โรคคลามัยเดีย(ไข้หวัดนกแก้ว) ติดเชื้อแบคทีเรีบหรือเชื้อไวรัสบางชนิด  

การที่เพิ่มปริมาณของปัสสาวะ มักจะพบในนกที่มีความเครียด เช่น การเปลี่ยนสถานที่อยู่ การขนส่ง

แต่หากเป็นอยู่หลายๆวัน อาจมีสาเหตุมาจากระบบโภชนาการ เช่น การขาดวิตามินเอ อาหารที่มีน้ำมาก และหรือ อาหารที่มีกากมากๆ อาหารที่แห้งมากๆ   การได้รับสารพิษจากสังกระสี การกินอาหารที่มีเกลือมากเกินไป    เป็นต้น

C_tan

อันดับต่อไป คือ สภาพโดยรวมของนก เช่น

1.นกผอม  ข้อนี้อาจดูยากนิดนึง ให้สังเกตุตรงกลางหน้าอกครับ หากมองด้วยตาอย่างเดียว แล้วเห็นเป็นเส้นเป็นสัน นั่นคือผอมแล้วครับ  ยิ่งคมชัดมากเท่าไหร่ ยิ่งผอมมากเท่านั้น

2.เบื่ออาหาร หรือ ไม่ยอมกินอาหารเลย

3.เกาะหมอบๆอยู่บนคอนหรือนอนอยู่บนพื้นทั้งวัน ไม่ค่อยมีการเคลื่อนไหว

4.อ๊วก

5.ขนฟู ขนยุ่งเหยิง หรือ ขนรุ่งริ่ง

6.ขนรอบๆดวงตา หรือ รอบๆก้น เปียกแฉะ

7.เสียงร้องที่เปลี่ยนไป   และ  ไม่ค่อยร้อง หรือ ร้องมากผิดปกติ

8.ตาแฉะ ตาบวม ตาโรย ตาโศกเศร้า รันทด    หมดอาลัยตายหยาก   เอาหน้าตาถูๆกับคอน

9.หายใจลำบาก  หายใจทางปาก  อ้าปากหายใจ  หายใจแล้วหางกระดกกระดุ๊บๆ นั่นละครับ  รวมทั้งมีน้ำมูกด้วย

10.ตกคอน เกาะคอนไม่ได้ ขาหรือข้อเท้าบวม  ฯลฯ

11.พฤติกรรมที่เปลี่ยนไป เช่น ในกรณีที่ี่เป็นนกไม่เชื่อง แล้วเปลี่ยนเป็นเชื่องอย่างกระทันหัน

12.ปูด บวม  ตามส่วนต่างๆของร่างกาย

13.ฯลฯ

C_tan

เมื่อจับนกมาตรวจดู
1.มีฝ้าขาวๆภายในช่องปาก ลำคอ ซึ่งกาจเกิดจากเชื้อรา หรือ     โปรโตซัว

2.ขนปีกขนหางไม่ครบ อาจเกิดจากการจิกตีกัน หรือเชื้อไวรัส

3ในกลุ่มกระตั้ว  หากจับลูบตรงขนบริเวณสีข้าง แล้วไม่มีผงแป้ง(ผงไขมัน)ติดมือมา  อาจจะเป็นโรค PBFD ครับ

4.คลำดูส่วนโครงกระดูกทั้งหมด มีส่วนไหนที่เคลื่อนไหวผิดปกติบ้าง  อาจแตกหัก หรือ ข้อหลุด

5.ดูตรงรอบๆรูตู๊ด  หากมีส่วนบวมคล้ายๆกับริดสีดวง  นั่นอาจจะเป็นอาการของการติดเชื้อไวรัส

6.การเคลื่อนไหวของขา นิ้วเท้า ผิดปกติหรือไม่

7. ฯลฯ

...

อ้างถึงC.tan เป็นผู้เขียน:
อันดับต่อไป คือ สภาพโดยรวมของนก เช่น

1.นกผอม  ข้อนี้อาจดูยากนิดนึง ให้สังเกตุตรงกลางหน้าอกครับ หากมองด้วยตาอย่างเดียว แล้วเห็นเป็นเส้นเป็นสัน นั่นคือผอมแล้วครับ  ยิ่งคมชัดมากเท่าไหร่ ยิ่งผอมมากเท่านั้น

กรณีนี้  นกผอมอกเป็นสันแหลม  อันเนื่องมาจากนกสำลักอาหาร  และคงมีอาการขาดน้ำสะสม  อย่างในข้อ ( 9. ) สามารถขุนกลับมาให้อวบเต่งตึงดังเดิม  ควรเสริมอะไรพิเศษ

อ้างถึง 9.หายใจลำบาก  หายใจทางปาก  อ้าปากหายใจ  

กรณี  นี้ทำเอาใจไม่อยู่กับเนื้อกับตัว  เล่นเอาเครียด  สำหรับลูกนกที่ป้อน ฮือ .....  ได้ท่านทวด ทพ.ชาย ตัน  อธิบายวิธีการรักษา  กว่าจะช่วยไว้ได้  เหนื่อยครับ  .....

C_tan

อ้างถึงกรณีนี้ นกผอมอกเป็นสันแหลม อันเนื่องมาจากนกสำลักอาหาร และคงมีอาการขาดน้ำสะสม อย่างในข้อ ( 9. ) สามารถขุนกลับมาให้อวบเต่งตึงดังเดิม ควรเสริมอะไรพิเศษ

เรื่องผอม เนื่องจากการขาดน้ำและอาหาร ส่วนใหญ่แล้ว จะมีสาเหตุอื่นนำมาก่อน เช่น  อาหารไม่ย่อย  (ป้อนเยอะไป หรือ ข้นเกินไป ) กระเพาะทะลุ (จากสายยาง หรือเนื้อตายเนื่องจากอาหารร้อนเกินไป ) มีพยาธิ์  ฯลฯ

ในช่วงที่พยายามปรับสภาพร่างกาย ปรับสภาพการทำงานของกระเพาะ ให้กลับมาเหมือนเดิม  เรามักจะให้อาหารที่น้อยมากๆ  หรือ อาจให้แค่น้ำเกลือแร่(รวมทั้งน้ำเกลือสำหรับผู้ป่วย ซึ่งได้แก่ Normal Saline Solution ,Lacteted Ringer's Solution  เพื่อรักษาปริมาณเกลือแร่ในร่างกาย ไม่ให้ตกต่ำมากจนเกินไป

ในตอนนั้น ไม่มี ไขมัน คาโบไฮเดรท โปรตีน ที่กินเข้าไป ร่างกายก็จะต้องใช้พลังงานจากการสลายตัวของโปรตีนที่มีอยู่ ซึ่งก็ได้แก่ กล้ามเนื้อ  จึงทำให้ลูกนก หรือแม้แต่นกที่โตแล้ว ผอมลงๆ

วิธีแก้ไข(ไม่ให้ผอมพรวดพราดอย่างน่าใจหาย) คือ การให้สารละลายที่เป็นอาหารเสริมสำหรับใช้กับคนป่วย ที่ต้องให้อาหารกันทางสายยางครับ ในอัตราความเข้มข้นแค่ 50 %

ซึ่งอาหารที่ว่าก็คือ Ensure มีขายตามห้างสรรพสินค้าใหญ่ๆ ในแผนกนมผง  หรือ   ตามร้านขายยาใหญ่ๆ

Ensure มิใช่นมผงที่ทำมาจากนมวัว  แต่ ส่วนผสมล้วนมาจากพืชครับ หลักๆก็เป็นน้ำนมข้าวโพด  รวมทั้งน้ำตาลซูโครส

Ensure จะให้พลังงาน แทนอาหารที่ใช้ป้อนอยู่ตามปกติ แต่ในขณะเดียวกัน มันจะอยู่ในรูปของสารละลาย สามารถถูกดูดซึมได้ง่ายกว่า เร็วกว่า  และใช้รวมไปกับสารละลายเกลือแร่ได้

มีข้อห้ามอยู่ประการเดียวครับ

ห้ามใช้ Ensure  ผสมกับอาหารที่ใช้ป้อนลูกนก ทุกชนิด  เพราะจะทำให้เกิดสภาวะ อาหารไม่ย่อย ขึ้นมาอีก  เนื่องจากปริมาณสารอาหารต่อหน่วย จะสูงกว่าปกติมาก

...

ตอนนี้อะไร ๆ เข้าที่ดังเดิม  แล้วน๊ะขอรับกระผม ลูกนกโตร่าเริง  แต่ติดตรงที่ว่า  ที่ตอนป่วย ผอมลงฮวบฮาบ  แต่ไม่ทราบว่า เสริมอะไรเพิ่มเติม ถึงจะกลับมา อวบอ้วน ดังเดิมน๊ะครับ  อิ อิ

ผมยังหา Ensure ให้กับเจ้าเซย่า ไม่ได้เลยครับ  เลยให้เกลือแร่ ... กับอาหารเจือจาง  กว่า 2 สัปดาห์  ....  เหนื่อยครับกระผม  แต่ก็กลับมาสมบูรณ์ แต่ไม่เต็มที่  

ปล. ต้องขอขอบพระคุณ  ในความกรุณาเป็นที่ปรึกษาทุกครั้งขอรับกระผม หุหุ [/b]

C_tan

อ้างถึงat_love เป็นผู้เขียน:
ตอนนี้อะไร ๆ เข้าที่ดังเดิม  แล้วน๊ะขอรับกระผม ลูกนกโตร่าเริง  แต่ติดตรงที่ว่า  ที่ตอนป่วย ผอมลงฮวบฮาบ  แต่ไม่ทราบว่า เสริมอะไรเพิ่มเติม ถึงจะกลับมา อวบอ้วน ดังเดิมน๊ะครับ  อิ อิ

ผมยังหา Ensure ให้กับเจ้าเซย่า ไม่ได้เลยครับ  เลยให้เกลือแร่ ... กับอาหารเจือจาง  กว่า 2 สัปดาห์  ....  เหนื่อยครับกระผม  แต่ก็กลับมาสมบูรณ์ แต่ไม่เต็มที่  

ปล. ต้องขอขอบพระคุณ  ในความกรุณาเป็นที่ปรึกษาทุกครั้งขอรับกระผม หุหุ [/b]

คุณปู่โด้ นับว่า เป็นที่หนึ่ง ในการพยายามกู้ชีวิตนกน้อยๆกลับมาจนได้  ด้วยความระมัดระวัง และ อดทน เป็นที่สุดแล้วนะขอรับ

เรื่องนี้ คงต้องใช้เวลาเท่านั้น

หลายๆครั้งที่เคยพบเห็น เมื่อลูกนกเริ่มกลับมามีอาการดีอีกครั้ง แต่สิ่งที่มันจะฝังใจคือ  ครั้งหนึ่ง เคยหิวโหยจนใส้แทยขาด  ดังนั้น มันจะร้องขอกิน และ กินแบบไม่มีเบรค กินกันจนเลยลิมิตที่ควรกิน

หากผู้เลี้ยงตามใจ ป้อนไปเรื่อยเปื่อย สุดท้าย ก็จะกลับสู่สภาพใกล้ตายเหมือนเดิม  และต้องเริ่มนับหนึ่งกันใหม่

ในการทำเช่นนั้น โอกาสรอดของลูกนกก็จะลดน้อยลงเรื่อยๆครับ  

...

อ้างถึงC.tan เป็นผู้เขียน:
อ้างถึงat_love เป็นผู้เขียน:

คุณปู่โด้ นับว่า เป็นที่หนึ่ง ในการพยายามกู้ชีวิตนกน้อยๆกลับมาจนได้  ด้วยความระมัดระวัง และ อดทน เป็นที่สุดแล้วนะขอรับ

เรื่องนี้ คงต้องใช้เวลาเท่านั้น

หลายๆครั้งที่เคยพบเห็น เมื่อลูกนกเริ่มกลับมามีอาการดีอีกครั้ง แต่สิ่งที่มันจะฝังใจคือ  ครั้งหนึ่ง เคยหิวโหยจนใส้แทยขาด  ดังนั้น มันจะร้องขอกิน และ กินแบบไม่มีเบรค กินกันจนเลยลิมิตที่ควรกิน

หากผู้เลี้ยงตามใจ ป้อนไปเรื่อยเปื่อย สุดท้าย ก็จะกลับสู่สภาพใกล้ตายเหมือนเดิม  และต้องเริ่มนับหนึ่งกันใหม่

ในการทำเช่นนั้น โอกาสรอดของลูกนกก็จะลดน้อยลงเรื่อยๆครับ  

ผมพยายามทำให้ดีที่สุดน๊ะครับ  แต่ก็ต้องยอมรับครับ  เมื่อลูกนกป่วย  เป็นเร็วมากครับ  แล้วก็ทรุดรวดเร็วมาก  คือถ้าวันนั้นไม่ปรึกษาท่านทวด ตอน 11.00 น. แล้วออกไปซื้อยา  สงสัย ครับคืนนั้นคงไปเฝ้าท่านยมแน่ ๆ ครับ  เพราะเวลาเพียง 8 - 12 ชม.  ลูกนกทรุด ๆๆๆๆ ลงจนน่าตกใจ  เฮออ ......

แต่ทุกวันนี้  ก็ใช้ประสบการณ์ส่วนนึง ห้ามตัวเองเอาไว้ว่า  เมื่อนกเริ่มกินอาหารได้ดีแล้ว  ก็จะให้แค่อิ่มในแต่ละมื้อ  ไม่คิดจะป้อนเพิ่มปริมาณที่มากจนเกินไป  แม้บางครั้งลูกนกจะชูคอขอกิน ...  

เพราะ ( นกผมเคยประสบปัญหาให้กินเยอะ  นอน อาหารย้อนเข้าหลอดลม ) แล้ว ก็ไปในที่สุด

ตอนนี้ ก็ให้น้อย แต่สม่ำเสมอ ขอรับกระผม

เฮออ .............

เรื่องการโช๊คอาหารออกจากกระเพาะ  

เรื่องลูกนกสำลักอาหาร เข้าหลอดลม

เรื่องลูกนกเกิดเชื้อราในช่องปาก  ในกระเพาะอาหาร

ล้วนแล้วรุนแรงทั้งนั้น  

เหนื่อยครับ  

kitti

อาการ..........
๑.ขี้นกเป็นน้ำใสๆเลยครับ แต่เป็นบางครั้งไม่ใช่ทุกครั้งครับ
๒.ขนฟูบ้างเป็นบางเวลา และมีขนขาวๆนิ่มๆหลุดมาติดอยู่ตามลูกกรงอะครับ(มันอยู่ในช่วงผลัดขนรึเปล่าไม่แน่ใจครับ)
๓.เวลาผลัดขน ใช้เวลานานไหมกว่าจะหมดจะได้สังเกตุให้ถูกอะครับ
๔.พฤติกรรมไม่มีอะไรผิดปรกติ แค่ร้องน้อยลงเป็นบางครั้งครับ