ค็อกคาเทล อกแหลม อาหารไม่ย่อย

เริ่มโดย HEEM, เมษายน 22, 2017, 10:45:04 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

HEEM

ค็อกกคาเทล อกแหลมครับ กินอาหารไปแทบจะไม่ย่อยเลยครัย
ให้เมโทดินาโซลมา5วันแล้วครับ3วันแรก พอย่อยได้บ้าง เห็นขี้เริ่มกลับมาเป็นสีเกือบปกติ
วันที่4-5แทบจะไม่ขี้ออกมาเลยครับ

ผมเลยให้นิสตาติน ก็กลับมาย่อยได้ มีขี้ออกมาเป็นหลอด แต่ก็ยังเป็นสีเขียวอยู่ แต่ยังขี้น้อยอยู่
ให้นิสตาตินมา3วันแล้วครับ ให้เช้าเย็น ผสมกับเกลือแร่นิดหน่อยครับ
ผมให้ตอนเช้า หลังจากนั้น ชั่วโมงกว่าๆ พอเห็นนกขี้ออกมา ผมก็ให้อาหารลูกป้อน 5ซีๆ แบบอ่อนๆ
ผมตรวจดูกระเพาะตลอด ถ้านกถ่ายดี ผมก็เติมอารหารให้ แค่วันละ2ครั้ง
ดึกๆ ถ้ายังย่อยอาหารไม่หมด ผมต้องบีบกระเพาะครับ ให้นกขย้อยอาหารออกมา แล้วให้ยาครับ
เพาะดูดออกไม่ได้ครับ มันเป็นเมือก เหนียวๆ ดูดออกหลายครั้งนกทรมารครับ

ที่ผมให้นิสตาตินไม่แน่ใจเหมือนกันครับ ว่าจะดีมั้ยแต่นกก็สามาถย่อยได้ ผมก็สบายใจมาหน่อยครับ ดีกว่ามันไม่ขี้ออกมาเลย
ที่นกมีอาการกับการให้ยาก็10วันแล้วครับ นกแทบจะไม่ได้กินอะไรเลย นกก็ผอมลงเรื่อย ที่อยู่ได้คงเป็นเพราะเกลื่อแร่ ทำให้พอมีแรงอยู่ได้
ใน10วันนี้ นกซึมแค่2วัน ที่อารหารไม่ย่อยเลย วันอื่นๆก้ร้องปกติดีครับ ไม่ซึม ไม่ซุกขน

ผมควรให้ยาตัวนี้ต่อ  หรือกลับไปใช้ เมโทนินาโซลครับ

put

ให้ยาทิสตาตินน้อยไปอย่างน้อยต้องวันละ3-4ครั้งให้ก่อนอาหารครึ่งช.ม.ใน2-3วันแรกให้น้ำกลือแร่หลังจากเริ่มย่อยดีก็ค่อยให้อาหารเหลวแล้วค่อยๆข้น  ลองทใ หม่ครับ

HEEM