ปีกเป็นแผล

เริ่มโดย C_tan, มีนาคม 28, 2008, 08:38:09 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

C_tan

มีเรื่องมาขอคำแนะนำครับ

วันพรุ่งนี้ จะมีแหม่ม เอานกกระตั้วมาให้ดู เรื่องปีกเป็นแผล

ทราบข้อมูลเบื้องต้น จากล่าม(จำเป็น) ว่า นกอายุปีกว่า เลี้ยงมาประมาณ 2 เดือน ครับ

ไม่ทราบว่า ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างไหมครับ  และคิดว่า สาเหตุน่าจะมาจากอะไรบ้างครับ

pjm

พี่ชายตันไม่รู้   แล้วน้องๆๆจะรู้หรือป่าวเนี้ย

dargon

จะยอมตายหมายให้เกียรติธำรงค์...จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

C_tan

ผมก็ยังไม่เห็นนกนะครับ  แต่เตรียมวางแผนกันไว้ก่อน  

ที่น่ากลัวคือ เกิดจากการกัดแทะของนกเองนกครับ เพราะมันจะรุกลาม หนักขึ้นไปเรื่อยๆ

ถ้าเป็นอย่างนั้น จะทำอย่างไรดี

การหาคู่ หาเพื่อนให้ ดูจะเป็นคำตอบสุดท้าย เพราะ หากตัวใหม่ที่มา เกิดเป็นอะไรไป มันจะได้ไม่คุ้มเสียนะครับ

ส่วนการใส่คอลล่าร์ ก็คงจะทำให้นกเครียดอยู่เหมือนกัน ที่สำคัญ คงต้องรับนกไว้ดูแล คอยปะคอยเปลี่ยนอันใหม่อยู่เรื่อย

...

ผมเคยเจอสำหรับนกกระตั้วดูคอป ที่เลี้ยงตั้งแต่ลูกป้อน  แทะนิ้วตัวเอง  แรก ๆ ก็แค่เลือดซิบ ๆ แต่ตอนหลังนิ้วหายไป 1 ข้อครับกระผม  ก็ต้องทำแผล ใส่คอล่าเป็นเดือน ๆ เหมือนกันขอรับกระผม

จะเพราะว่าเครียดก็ไม่ใช่  จะเพราะไม่มีเพื่อนเล่นก็ไม่เชิง  ( ยังตอบโจทย์ไม่ได้เลยขอรับกระผม )  งั้นรอดูต่อครับกระผม

:-o  :-o  :lol:

put

อ้างถึงC.tan เป็นผู้เขียน:
มีเรื่องมาขอคำแนะนำครับ

วันพรุ่งนี้ จะมีแหม่ม เอานกกระตั้วมาให้ดู เรื่องปีกเป็นแผล

ทราบข้อมูลเบื้องต้น จากล่าม(จำเป็น) ว่า นกอายุปีกว่า เลี้ยงมาประมาณ 2 เดือน ครับ

ไม่ทราบว่า ใครเคยเจอปัญหาแบบนี้บ้างไหมครับ  และคิดว่า สาเหตุน่าจะมาจากอะไรบ้างครับ

อาจมีพวกพาราสิตไปสร้างความรำคาญให้กับนกก็เป็นได้ครับ

...

ปีกอาจจะไปติดกับอุปกรณ์ของเล่น  สำหรับนกภายในกรง ทำให้เกิดแผลสด  ก็เป็นไปได้ครับ  อิ อิ

เดี๋ยวต้องขอนึกไปเรื่อย ๆ ว่านกที่เลี้ยงเคยเป็นจากสาเหตุใดบ้าง  ขอรับกระผม

จะได้เป็นแนวทางเพิ่มเติม ขอรับกระผม  

:-o  :-o  :-D  :-D

C_tan

08.45 ตรงตามเวลานัดหมายครับ
แหม่มสองคน นกสองตัว และแม่บ้าน ก็เข้ามาภายในร้าน

แว๊บแรกที่เห็นนก อัมเบลล่าหนึ่ง เกรย์หนึ่ง  ผมรู้สึกว่าคุ้นๆ เหมือนกับเจ้าตัวที่ผมเคยไปเอาสายยางออกจากกระเพาะตอนสามทุ่ม

ภายหลังสอบถามกัน ก็ใช่จริงๆครับ  แหม่มซื้ออัมเบลล่ามาเมื่อต้นเดือนกุมภา  และภายหลัง คิดว่า นกอาจจะเหงา เลยไปเอาเกรย์มาเพิ่ม

และเมื่อมีปัญหา ได้ติดต่อไปทางโน้นแล้ว  เขาบอกว่า เขาเป็นคนขายอย่างเดียว ถ้าจะถามเรื่องการรักษา เรื่องนกป่วย นกมีปัญหา ต้องมาที่ร้านนี้  

ผมนึกอยู่ในใจ  ตูไม่ได้ขาย ไม่ได้มีกำไรอะไรเลย แล้วทำไมต้องมาตามแก้ปัญหาอย่างนี้เล่าโว้ย.....

นกเริ่มแทะปีก เป็นจุดเล็กๆ  ภายหลังจากเอาเกรย์เข้ามาอยู่ด้วยประมาณสองอาทิตย์  สาเหตุ น่าจะมาจากความเครียด ความรู้สึกว่าถูกทอดทิ้ง ความรู้สึกอิจฉา  เพราะมีตัวใหม่เข้ามาอยู่ด้วย แถมอยู่ในกรงเดียวกันอีก

ผมให้คำแนะนำเรื่องการดูแล  อาหาร ของเล่น การอาบน้ำ ตัดปีก แต่งเล็บ ฯลฯ   และปิดท้ายด้วยการถามว่า

ก่อนซื้อ ยูทราบหรือไม่ว่า เมื่อไหร่ที่ยูกลับบ้าน นกพวกนี้ ยูไม่สามารถนำออกนอกประเทศได้

แหม่มร้อง ฮ้า..จริงหรือ ทำไมละ

เมื่อทราบเหตุผล สุดท้าย ก่อนกลับ แหม่มบอกว่า ถ้าอย่างนั้น ไอจะเอามาให้ยู

ผมรีบบอกเลยครับ  ไม่เอาครับ ให้ฟรีก็ไม่เอาครับ

แหม่มกลับไปตอน 09.45 พร้อมกับซื้อลูกกรุ๊งกริ๊งไป4ลูก ราคาหนึ่งร้อยบาท

kitty75

แล้วก่อนแหม่มกลับ แหม่มได้บอกหรือเปล่าครับ ว่า ไอเลิฟยู หรือ คุณชายชิงบอกไปก่อน อิ อิ

...

อ้างถึงkitty75 เป็นผู้เขียน:
แล้วก่อนแหม่มกลับ แหม่มได้บอกหรือเปล่าครับ ว่า ไอเลิฟยู หรือ คุณชายชิงบอกไปก่อน อิ อิ

ท่านเล็กครับ  เข้ามาชักจูงกระทู้ไปในทางนั้น ๆ เสียทุกครั้งเลยน๊ะขอรับกระผม  อิ อิ

:-o  :-o  :lol:  :-D

อันนี้ขอทราบเป็นความรู้น๊ะขอรับกระผม

เคยมีน้องท่านนึงเลี้ยงนกอยู่ที่ อเมริกา  ตอนเรียนหนังสือ  ท่านมักจะบอกว่า  ต้องเอามาเลี้ยงสัก 6 เดือนขึ้นไปครับ  ถึงจะสามารถนำออกนำประเทศกลับมาไทยได้  ผมก็อดแปลกใจว่า  เพราะอะไร  ( และแล้วเขาก็เอากลับมาเป็นเมเจอร์มิชเชล 1 คู่ )  แล้ว คราวนี้ กลับไปอีก  พร้อมหยอดคำถามไว้ว่า  อะไรน่าเลี้ยง  จะนำเข้ามาเลี้ยงและนำกลับมาเหมือนกัน  ก็คงได้คำตอบไปว่า  พวกอเมซอน ( รู้สึกจะชอบ ) พวกเยลโล่แนป และ ดับเบิ้ลเยลโล่  

อย่างจะสอบถามน๊ะขอรับกระผมว่า  แล้วสำหรับประเทศไทย  ทำไมถึงไม่สามารถนำออกไปได้  ขอรับกระผม  จากที่พอทราบคล่าว ๆ น่าจะเป็นเรื่องใบไซเตส หรือใบเพาะพันธุ์หรือปล่าวขอรับกระผม  

ขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้ขอรับกระผม  ท่านทวดทพ. ชาย ตัน  

ปู่โด้
:-D  :-D  :-D  :lol:  :lol:  :-P  :-P

C_tan

แหม...คุณเล็กพูดเหมือนตาเห็นเลย
แหม่มบอกครับ ว่าไอเลิฟยู
แหม่มจะหกสิบเดือนหน้านี้  ส่วนแม่ของแหม่มแปดสิบสี่แล้วครับ

ผมคิดว่า รายนี้จะเป็นรายสุดท้าย ที่จะให้คำแนะนำ ปรึกษากันแบบนี้(ฟรี) เพราะนกนั้นไม่ได้ซื้อจากผม  แล้วทำไมผมต้องมาเสียเวลา มากังวล มาให้บริการกันแบบไม่มีลิมิตแบบนี้ด้วยเล่า

ทางเลือกที่คิดไว้ มีสองทาง คือ
1.คิดค่าบริการ ให้คำปรึกษา รักษา ฯลฯ
2.รับเฉพาะลูกค้าของผม  นอกจากนั้นแนะนำให้ไปลองหาๆคนอื่น

ดีไหมครับ

สำหรับเรื่องคำถามของคุณปู่โด้  บ่ายๆสายๆเย็นๆ ค่อยเข้ามาตอบอีกทีนะขอรับ

...

ทีการปรึกษาเรื่องการเงิน  หรือปรึกษาอื่น ๆ ยังคิดเงินเลยขอรับกระผม  คราวหน้าต้องเริ่มคิดกันบ้างแล้ว  แต่อย่ามาคิดกับพี่ ๆ น้อง ๆ ในนี้ละครับ  หุหุ  เดี๋ยวจนกันพอดี อิ อิ

555++++  

ที่ไม่สามารถนำกลับไปได้ คงเป็นอายุอานามที่เสมือนไม้ใกล้ฝั่ง  คงต้องมอบให้คนอื่นไว้ดูแล  คิดไว้คือท่านทวด  ทพ. ชาย ตัน น๊ะขอรับกระผม  อิ อิ   แต่ผมว่าเอามรดก  ดีกว่านกอะปล่าวครับ  หุ หุ

:-o  :-D

kitty75

อ้างถึงC.tan เป็นผู้เขียน:

แหม...คุณเล็กพูดเหมือนตาเห็นเลย
แหม่มบอกครับ ว่าไอเลิฟยู
แหม่มจะหกสิบเดือนหน้านี้  ส่วนแม่ของแหม่มแปดสิบสี่แล้วครับ
นี่ท่าทางคุณชายจะเจอแหม่มโพธิ์ดำ ของผมรุ่นเล็ก ขอแห่มดอกจิกก็พอ 555

C_tan

เรื่องสัตว์เลี้ยง ผมคิดว่า เมื่อทำเรื่องเอกสารเสร็จแล้ว ก็น่าจะเอากลับมาได้เลยครับ

แต่เคยได้ยินมาว่า หากเป็นรถยนตร์ ต้องครอบครองให้ครบหกเดือนก่อน ถึงจะเอามาได้

Tao

อ้างถึงปู่โด้ เป็นผู้เขียน:

ท่านเล็กครับ  เข้ามาชักจูงกระทู้ไปในทางนั้น ๆ เสียทุกครั้งเลยน๊ะขอรับกระผม  อิ อิ

:-o  :-o  :lol:  :-D

อันนี้ขอทราบเป็นความรู้น๊ะขอรับกระผม

เคยมีน้องท่านนึงเลี้ยงนกอยู่ที่ อเมริกา  ตอนเรียนหนังสือ  ท่านมักจะบอกว่า  ต้องเอามาเลี้ยงสัก 6 เดือนขึ้นไปครับ  ถึงจะสามารถนำออกนำประเทศกลับมาไทยได้  ผมก็อดแปลกใจว่า  เพราะอะไร  ( และแล้วเขาก็เอากลับมาเป็นเมเจอร์มิชเชล 1 คู่ )  แล้ว คราวนี้ กลับไปอีก  พร้อมหยอดคำถามไว้ว่า  อะไรน่าเลี้ยง  จะนำเข้ามาเลี้ยงและนำกลับมาเหมือนกัน  ก็คงได้คำตอบไปว่า  พวกอเมซอน ( รู้สึกจะชอบ ) พวกเยลโล่แนป และ ดับเบิ้ลเยลโล่  

อย่างจะสอบถามน๊ะขอรับกระผมว่า  แล้วสำหรับประเทศไทย  ทำไมถึงไม่สามารถนำออกไปได้  ขอรับกระผม  จากที่พอทราบคล่าว ๆ น่าจะเป็นเรื่องใบไซเตส หรือใบเพาะพันธุ์หรือปล่าวขอรับกระผม  

ขอบพระคุณมา ณ โอกาสนี้ขอรับกระผม  ท่านทวดทพ. ชาย ตัน  

ปู่โด้
:-D  :-D  :-D  :lol:  :lol:  :-P  :-P

เท่าที่เพื่อนที่ไปเรียนที่ อเมริกาเล่าให้ฟังนะครับ

ทรัพย์สมบัติที่ใช้ส่วนตัวสมัยเรียนที่อเมริกา สามารถนำกลับมาเมืองไทยได้โดยได้รับสิทธิพิเศษยกเว้นภาษี
แต่  ใช้สิทธิ์นั้นได้แค่ครั้งเดียวนะครับ พวกเพื่อนผมขนของกลับมาเป็นตู้คอนเทนเนอร์เลยอะครับ

ส่วนเรื่องนก ถ้านำติดตัวเข้ามาแค่ 1คู่ คิดว่าอาจไม่ต้องเสียภาษีโดยแจ้งว่าเป็นสมบัติติดตัวครับ