นกเป็นเนื้องอก

เริ่มโดย Bim, มีนาคม 29, 2008, 10:14:12 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Bim

บิ๋มเลี้ยงนกLovebird เพศเมีย อายุประมาณ 8 ปี ออกไข่มาแล้วหลายรอบ ตอนแรกที่เห็นเนื้องอกที่ท้องเข้าใจว่าเป็นท้องของนกที่ห้อยลงมาเนื่องจากการออกไข่บ่อย แต่เมื่อเวลาผ่านไปก็ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ แต่เห็นนกยังร่าเริงดีและกินอาหารเป็นปกติ จึงไม่ได้พาไปหาหมอ (และไม่รู้ว่าควรพาไปหาที่ไหน) และเมื่อเช้านี้เอง บิ๋มเห็นเนื้องอกนี้ขึ้นอีก 1 ก้อนที่ปีก(ก้อนเล็กเพราะเพิ่งเป็น)

อยากรู้ว่าควรไปหาหมอที่ไหน/ควรจะรักษายังไง/โรคนี้เกิดจากอะไร

ใครมีความรู้หรือมีประสบการณ์ช่วยตอบหน่อยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ
บิ๋ม

C_tan

โรงพยาบาลสัตว์ของ ม.เกษตร บางเขน ,หรือ ที่กำแพงแสน  และ  คณะสัตว์แพทย์ของจุฬา  ครับ

C_tan

แนวทางการรักษาเรื่องก้อนเนื้องอก ก็คือ การตัดออก ซึ่งหากเป็นก้อนเนื้อที่อยู่ภายในช่องท้อง ทรวงอก  โอกาศที่จะประสพความสำเร็จ ค่อนข้างน้อยมากครับ เพราะกว่าจะพบเห็น ก็มีขนาดใหญ่มากแล้ว

...

ไม่แนะนำให้ผ่าตัดออกน๊ะครับ  ให้รักษาตามอาการที่เกิดขึ้นน๊ะขอรับกระผม  

มะเร็งในนกไม่เคยเห็น แต่เคยเจอแค่เพียงติ่งเล็ก ๆ ครับ  แต่สำหรับในสุนัข  ถ้ามีติ่งเนื้อ ไปตัดผ่าตรวจ  กลายเป็นมะเร็ง จะลุกลามเร็วขึ้นอีกครับกระผม