ลูกนกเค้าจุดขาไม่มีแรงทำไงดี

เริ่มโดย paokung, มีนาคม 30, 2008, 10:27:50 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

paokung

ลูกนกยืนไม่ค่อยได้ ไม่ได้ตกจากอะไรเลย ยังกินอาหารอยู่บ้างแต่น้อยลง จะนอนเป็นส่วนให่ญ เลยให้กินเกลือแร่ด้วย แต่ก็ยังไม่มีอะไรดีขึนช่วยแนะนำหน่อยคับ

** นกขนขึ้นเติมแล้ว เดินได้แล้ว แต่เหมือนไม่มีแรงจะยืน พอยืนก็เซ
เหมือนขาหัดแต่ไม่ได้ตกหรือโดนอะไรเลย

C_tan

อ้างถึงpaokung เป็นผู้เขียน:
ลูกนกยืนไม่ค่อยได้ ไม่ได้ตกจากอะไรเลย ยังกินอาหารอยู่บ้างแต่น้อยลง จะนอนเป็นส่วนให่ญ เลยให้กินเกลือแร่ด้วย แต่ก็ยังไม่มีอะไรดีขึนช่วยแนะนำหน่อยครับ

ลูกนกอะไรครับ ลูกนก   ลูกนกเค้า  ลูกนกเค้าแมว ลูกนกเค้าจุด.........

bios_m

RE-AMEMIYA : ลมป่าภูเขาไฟ

paokung

GoGuy

ลูกนกอายุขนาดไหนครับ ถ้าจะให้ดีก็ถ่ายรูปมาเลย บางครั้งนกเล็กๆก็ขี้เกียจยืนนะ พอกินเสร็จก็หลับ
[img align=left]http://mobile-sg.com/images/chicken-little.gif[/img]

ยิ้มกว้างๆหน่อยสิ....

momo

ผมเลี้ยงนกเค้ากู่ครับ(น่าจะใช่มั๊งครับ)
เลี้ยงมา2อาทิตย์กว่าแล้วครับ  ตอนแรกให้กินปลาครับ
และเมื่ออาทิตย์ที่แล้วให้กินเนื้อไก่  
แต่เมื่อวานเพิ่งเปิดเน็ตดูครับว่าอาหารหลักของเขาคือพวกแมลง
ตัวด้วง  และนกตัวเล็กๆ  อย่างนี้เขาจะเป็นไรมากไหมครับ ที่กินเนื้อไก่มาตั้งอาทิตย์แล้ว  และให้อาหารนกขุนทองได้ไหมครับ(ดูไม่โหดดี)
และอีกอย่างที่อยากปรึกษาท่านผู้รู้ครับผม  การให้อาหารของผมคือจับเค้าอ้าปากแล้วเอาอาหารเข้าไปอะ
คือเค้าโดนสอนมาอย่างนี้ครับ  ต้องทำไงดีครับให้เขากินอาหารเองครับ  รบกวนด้วยนะครับผม

GoGuy

แนวนี้จอมยุทธอินทรีย์ คุณลิบ น่าจะมีคำตอบนะ ท่านเล่นแนวนี้อยู่

http://www.siamphoenix.com/2008/htdocs/modules/newbb/viewtopic.php?topic_id=63&forum=3

ลองเอาไก่คลุกแคลเซียมผง + ไวตามินให้ดูนะครับ และลองเปลี่ยนอาหารให้หลายหลากขึ้น อาจพอช่วยได้
[img align=left]http://mobile-sg.com/images/chicken-little.gif[/img]

ยิ้มกว้างๆหน่อยสิ....

pjm

โทษครับ  อาหารให้กินอะไรครับ

ส่วนมากให้กิน หมูบด  ไก่บด ด้วยนะครับ (ตอนลูกนก)

...

มีกระทู้นกแสกครับ  ตระกูลเดียวกันครับ  

http://www.siamphoenix.com/2008/htdocs/modules/newbb/viewtopic.php?topic_id=52&forum=2

ข้อมูลพอสังเขปครับ

นกเค้าจุด
Spotted Owlet
Athene brama ( Temminck ) 1821.
ชื่ออื่น  Spotted Little Owl

นกเค้าจุดมีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า  Athene brama ชื่อชนิดมาจากคำว่า Brahma อันเป็นคุมภีร์ในศาสนา ฮินดู  อาจหมายถึง " นกแห่งอินเดีย "  เนื่องจากอินเดียเป็นแหล่งกำเนิดของศาสนาฮินดู  พบครั้งแรกที่เมือง Pondicherry ประเทศ อินเดีย  ทั่วดลกมีนกเค้าจุด 4 ชนิดย่อย  ประเทศไทยพบ 1 ชนิดย่อย คือ Athene brama mayri Deignan ชื่อชนิดย่อยดัดแปลงจากชื่อของ Emst Walter Mayr ( เกิดเมื่อปี ค.ศ. 1904 )  นักปักษีวิทยาชาวเยอรมัน  พบครั้งแรกที่จังหวัดอุดรธานี  ทางภาคตะวันออกเฉียงเหนือของประเทศไทย  อย่างไรก็ตามนักปักษีวิทยาบางท่านจัดชนิดย่อยของนกเค้าจุดในประเทศไทยเป็น Athene brama pulchra Hume ชื่อชนิดย่อยนี้มาจากรากศัพท์ภาษาละตินคือ pulch, -ell, -er, -r  แปลว่าสวยงาม  ความหมายคือ  " นกที่สวยงาม "

นกเค้าจุดมีกระจายพันธุ์ในอิหร่าน  อินเดีย  จีน  ด้านตะวันตกเฉียงใต้  และเอเชียตะวันออกเฉียงใต้  ยกเว้นมาเลเซีย

ลักษณะทั่วไป  เป็นนกขนาดเล็ก ( 20 เซนติเมตร )  มีคิ้วสีขาวเด่นชัด  ตาสีเหลือง  ลำตัวด้านบนสีน้ำตาลแกมเทา  จนถึงสีน้ำตาลแดง  มีลายจุดสีขาวกระจายทั่วไปคอด้านล่างมีแถบสีขาวแต่ไม่รอบคอ  อกและสีข้างเป็นลายสีเทาสลับขาว  ท้องสีขาว

อุปนิสัย  และอาหาร  อาศัยอยู่ตามทุ่งโล่ง  ป่าละเมาะ  ชายคาบ้านเรือน  โบสถ์  และสิ่งก่อสร้างทั่วไปตั้งแต่ระดับพื้นราบจนกระทั่งความสูง  800 เมตร  จากระดับน้ำทะเล  มีกิยกรรมช่วงเย็นค่ำและกลางคืน  แต่บางครั้งมีกิจกรรมในเวลากลางวัน  ปกติพบอยู่โดดเดี่ยว  เป็นคู่  หรือเป็นครอบครัว  มันชอบเกาะตามกิ่งไม้ที่มีใบแน่นทึบ  แต่บางครั้งก็เกาะยอดไม้แห้ง  นอกจากนี้อาจพบมันเกาะตามหลืบหลังคาบ้านและสิ่งก่อสร้างขณะเกาะลำตัวเกือบตั้งตรง  นกเค้าจุดบินได้ดีและเร็วพอสมควร  มันร้องเป็นเสียงแหลมหลายเสียงเช่น  " ชีเออ – ชีเออ – ชีเออ "  " ชีวัก – ชีวัก – ชีวัก "  ช่วงฤดูผสมพันธุ์  จะได้ยินเสียงร้องบ่อยที่สุด  อาจเป็นร้องเพื่อประกาศอาณาเขตและเรียกคู่

นกเค้าจุดกินแมลงขนาดใหญ่  เช่น ด้วงปีกแข็ง  ผีเสื้อกลางคืน  ตั้กแตน  เป็นต้น  นอกจากนี้มันยังกินตัวหนอน  กิ้งก่า  หนู  และนกขนาดเล็ก  ปกติออกหากินช่วงพลบค่ำ และกลางคืน  บางครั้งโดยเฉพาะช่วงที่มีลูกอ่อน  มันจะออกหาอาหารมาป้อนลูกในเวลากลางวันมันหาอาหารโดยบินไปเกาะตามกิ่งไม้หรือสิ่งก่อสร้างคอยจ้องหาเหยื่อ  บางครั้งส่งเสียงร้องให้เหยื่อตกใจออกจากที่ซ่อน  เมื่อพบเหยื่อจะบินลงไปโฉบจับด้วยกรงเล็บ  เมื่อเหยื่อตายจึงใช้ปากคาบเหยื่อ  แล้วกลืนกิน

การผสมพันธุ์  นกเค้าจุดผสมพันธุ์ในช่วงฤดูร้อนระหว่างเดือนมีนาคมถึงเดือนพฤษภาคม  ทำรังในโพรงต้นมะพร้าวในสวน  โพรงที่สัตว์อื่นทำไว้บนต้นไม้อื่นหรือในโพรงไม้ที่เกิดตามธรรมชาติ  บางครั้งก็ใช้โพรงที่นกอื่นทิ้งไปแล้ว  เช่น  นกกิ้งโครง  นกเอี้ยง  นกขุนทอง  เป็นต้น  ปกติไม่มีวัสดุรองโพรง  แต่บางรังมีใบหญ้า  ใบไม้  หรือขนนกรองรับไข่

ไข่มีรูปร่างค่อนข้างกลม  สีขาว  ไม่มีลาย  มีขนาด  เฉลี่ย  27.35 x 31.83  มิลลิเมตร  รังมีไข่ 3 – 4 ฟอง  บางรังมี 5 ฟอง  ทั้งสองเพศช่วยกันฟักไข่ตั้งแต่ออกไข่ฟองแรก  ลูกนกแรกเกิดยังไม่ลืมตา  มีขนปกคลุมลำตัวเล็กน้อย  โดยเฉพาะลำตัวด้านบน  ขายังไม่แข็งแรงพอจะยืนหรือเดินได้  ลูกนกเติบโตและพัฒนาขนปกคลุมลำตัวค่อนข้างเร็ว  อายุ 1 – 2 สัปดาห์  มีขนอุยปกคลุมลำตัวลืม ตา  ขาแข็งแรงพอจะยืนได้  อายุ 3 สัปดาห์เริ่มมีขนแข็งปกคลุมลำตัวแทนขนอุย  อายุ 4 สัปดาห์สามารถเดินภายในรังได้ดี  อายุ 5 สัปดาห์บางตัวบินได้และออกจากรัง  ช่วงที่ลูกนกยังช่วยเหลือตนเองไม่ได้  พ่อแม่ต้องช่วยกันกกลูกและหาอาหารมาป้อน  ช่วงนี้จะเห็น  นกเค้าจุดออกหาอาหารในเวลากลางวันเป็นประจำ  หากอาหารที่พ่อแม่นำมาป้อนเป็นแมลงขนาดไม่ใหญ่นักมันจะยื่นให้ลูกทั้งตัว  แต่ถ้าเป็นแมลงขนาดใหญ่หรือสัตว์อื่น  พ่อแม่จะฉีกออกเป็นชิ้น ๆ แล้วจึงป้อน  พ่อแม่จะเลี้ยงดูจนกระทั่งลูกนกทุกตัวแข็งแรงและบินได้ดี  ซึ่งใช้เวลาทั้งสิ้น 35 – 40 วัน  หลังออกจากไข่

สถานภาพ  นกเค้าจุดเป็นนกประจำถิ่น  พบบ่อยและปริมาณปานกลางทางภาคเหนือ  ภาคตะวันออกเฉียงเหนือ  และภาคกลาง

กฎหมายจัดนกเค้าจุดเป็นสัตวป่าคุ้มครอง

C_tan

อ้างถึงpaokung เป็นผู้เขียน:
โทษที  นกเค้าจุดครับ

อาหารที่ให้ มีอะไรบ้างครับ

จากอาการที่เล่ามา เป็นอาการของนกที่ขาดแคลเซี่ยมครับ
กระดูกขาจะอ่อน ขาไม่มีแรง ต่อไปจะขาโก่ง ละหักได้ง่ายมาก

วิธีการแก้ไข  ให้แคลเซี่ยมและวิตามินรวม(ซึ่งจะมีวิตามินดีรวมอยู่ด้วย  เปลี่ยนอาหารให้เหมาะสม  เช่น จิ้งหรีด  ลูกหนู จิ้งจก กิ้งก่า ลูกงูเขียว  ลูกอีกัวน่า ลูกอัลลิเกเตอร์  ลูกอะนาคอนดา  ฯลฯ

หรือหากจะให้กินเนื้อไก่  เอาส่วนคอครับ เลาะเอาหนังออกให้หมด สับเป็นชิ้นเล็กๆ    และที่สำคัญ ต้องสด สะอาด

ปัญหาของการเลี้ยงนกประเภทนี้

1. มีปัญหาเรื่องอาหารไม่เหมาะสม ทำให้เกิดโรคประดูกอ่อน กระดูกพรุน ได้ง่ายมาก

2.ติดเชื้อในระบบทางเดินอาหาร เนื่องจากอาหารที่ให้ไม่สดมากพอ และเป็นอาหารที่เสียได้ง่ายมาก

3เป็นนกที่หากินกลางคืน  การปรับตัวจึงเป็นเรื่องที่เป็นไปแทบไม่ได้เลย

4.ขี้เหม็นมากกกกก.........