เลิฟเบิร์ดมีลมในกระเพาะ สะบัดอาหารออกมา

เริ่มโดย MameFlying, ธันวาคม 07, 2017, 12:18:56 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

MameFlying

อายุ 15 วันคับ กินอาหารปกติ ผมป้อนด้วยช้อน
แต่วันนี้หลังป้อนได้ชม.นึง เห็นในกระเพาะมีลม แล้วลูกนกอ้าปาก สักพักสะบัดอาหารออกมา
แล้วก็อาการปกติ สักสิบนาทีก็สะบัดใหม่ คือนกพยายามเรอเอาอากาศออกหรอคับ
แต่มีอาหารเลยออกมาด้วย?

ผมลองอ่านดู ที่บอกให้บีบเอาอากาศออก แล้วมีการป้องกันอื่นมั้ยคับ
ถ้ารอจนย่อยหมด ลมในกระเพาะจะออกมาด้วยมั้ยคับ
นกตัวนี้มีปัญหาคือขากางด้วยคับ แต่เอาฟองน้ำดามไว้แล้ว

MameFlying

ตอนนี้ย่อยหมดแล้วคับ ผมรอจนนกหาวเอาอากาศออกมาหมด
แต่ป้อนไปเมื่อกี๊ก็มีลมเข้าไปอีกแล้ว แสดงว่าลมเข้าไปตอนกินหรอคับ
จะเป็นแบบนี้ไปจนโตมั้ยคั

put

ใช้นิ้วชี้กับนิ้วโป้งบีบ ไล่ลมออก   ทกครั้งที่เ ห็นลม ประมาณ                                                                                        3วัน นกก็จะแข็งแรง

MameFlying

ผมเห็นลมแค่หลังจากกินอาหารคับ เลยไม่กล้าบีบไล่ กลัวสำลัก  :'(
แต่คอยสังเกตว่าพอย่อยเสร็จลมก็หาย เป็นแบบนี้ทุกตัวเลยคับ

put

ลมหาย แสดงว่า นกเริ่มแข็งแรง  บีบได้ครับ เราไ ม่ได้บีบสุด  บีบพอตึง สักพักนกก็จะเรแเแาลมออก

MameFlying

ขอบคุณมากคับ
ส่วนนกที่ขาถ่าง ผมเอาตาข่ายปูให้เดิน เขาเดินได้ปกติดีคับ
แล้วจำเป็นต้องดามขามั้ยคับ เคยดามแล้วเขาดิ้นอาละวาด

put

เดินได้ปกติก็ไม่ต้องดามครับ  เล็ก เล็ก ปกติสามวันก็หาย