รบกวนสอบถามพี่ PUT และพี่ๆ เกี่ยวกับอาการนกเขาชวาป่วยครับ

เริ่มโดย sirsanya, ตุลาคม 05, 2020, 10:51:59 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

sirsanya

รบกวนสอบถามพี่ PUT และพี่ๆ เกี่ยวกับอาการนกเขาชวาป่วยครับ
อาการที่พบคือตอนนี้ ซึม, คอตก, ไม่ยอมกินอาหาร, ไม่มีแรงยืน และขย้อนในลำคอเป็นระยะ
ตอนนี้ให้ยา amoxicillin (ตามขนาดที่พี่ put แนะนำขนาดรักษา 100mg/Kg) ไป 2 ครั้ง ตั้งแต่เย็นเมื่อวาน วันนี้ยังไม่ค่อยดีขึ้น ควรทำอย่างไรดีครับ เหมือนว่านกจะหายใจทางปากเพราะตอนหยดน้ำให้กิน เขาพ่นลมออกมาเป็นฟองคับ รูปอึลักษณะตามในรูป ขอรบกวนด้วยครับ