กระรอก

เริ่มโดย banana, สิงหาคม 06, 2009, 05:32:53 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

DornKing

ลุงน้อยครับ ผมว่าลุงน้อย เลี้ยง พังพร ดีกว่าครับลุงน้อย
เอาไว้สู้กะงู.... แซวเล่นนะครับลุงน้อย

kaokong

พี่ครับตอนนี่

ผมมีตัวผู้ 1 ตัว

ตัวเมียหายไปครับ

พอดีเลี้ยง แปป ปลอยไว้หลังบ้าน เหลือตัวเดียวตัวเมียหาย

พอจะแบ่งขายได้ปะครับ

ราคาประมาณเท่ารัยหรอครับ

JOE

อ้างถึงZengroY เป็นผู้เขียน:
..
คุณ แอ้ม ครับ เส้นเล็กๆที่ใช้รองลูกกระรอก มันคือเส้นหมี่หรือเปล่าครับ
หากไม่ใช่ มันคืออะไรหรือครับ แล้วระหว่างการใส่เส้นฝอยๆ ลงไปกับการนำเศษผ้าใส่ ผลที่ได้จะแตกต่างกันไหมครับ
ปล.เคยได้ยินมากสุด 3 ตัว ส่วนมาก 2 ตัว แต่นี่่ ครอกเดียว 4 ตัว ถือว่าสุดยอดมากเลยครับ(เลยสงสัยว่าอาจเป็นเพราะใส่เส้นหมี่หรือเปล่า)
:lol: การให้ ที่ผู้รับรู้สึกมีค่าเหนือสิ่งอื่นใด คือ การให้ตังค์ไว้กินหนม  :pint:
 :cry: หากคำพูดผมไป

ZengroY

อิอิ  ไม่ใช่เส้นหมี่คร๊าบบบบบบ

เป็น ใยมะพร้าวครับ  
ฉีกจากมะพร้าวอ่อน เอามีดเฉือนเปลือกนอกที่แข็งออก  ใช้ ฆ้อน ทุบให้  แบน  แผ่ ให้บางเป็นแผ่น

ตากแดดจัดๆซัก  2-3 แดด   ขยำให้เหลือแต่ใย

ที่ไม่ใช้เศษผ้าเพราะเคยมีปัญหา เชือก + ด้ายพันคอไอ้ตัวเล็กตายไปตัวนึง

ตั้งแต่นั้นเลิกใช้ผ้ารองเลย  แบบนี้ ใกล้เคียงธรรมชาติดี

ที่ครอกนี้ ได้  4  ตัว ไม่เกี่ยวกับใยมะพร้าวหรอกครับ

ใยมะพร้าวเพิ่งจะใส่ให้ตอนก่อนคลอด 4 วันเอง

เพราะตอนแรกก็ไม่ได้คิดว่าท้อง  เพิ่งมาตะหงิดๆใจตอนใกล้คลอดนมมันตูมๆ  ท้องมันป่องมากกเลยลอง  แยกกรง  แล้วเอาใยมะพร้าวใส่ไปให้   ตอนแรกก็คิดว่าน่าจะ  3  ตัว

วันที่คลอดวันแรก  ตอนเช้า เข้าไปล้วงดู  ก็  เจอ  3 ตัว  แต่พอสายๆ   เข้าไปดูอีกที  เอ้า    4  นี่นา      ดีใจจริง

บ้านใหม่   โครงสร้างเสร็จแล้ว
[color=0066FF]คนเก่ง     ชอบเรียนรู้จากประสบการณ์ของตัวเอง
คนฉลาด  ชอบเรียนรู้จากประสบการณ์ของผ

JOE

กรงขนาดนี้ใช้เลี้ยงกี่ตัวครับ ถ้าเลี้ยง 1กรงต่อ1คู่ ผมว่ามันคงวิ่งกันจนเหนื่อยแย่เลย กรงผมขนาด 2*3*3เมตร หากต้องการเพาะพันธุ์ ผมจะใส่ตัวผู้ 1 ตัว ต่อตัวเมีย 2 ตัวได้ไหมครับ จะมีปัญหาเรื่องตัวเมียตีกันเพราะแย่งตัวผู้หรือเปล่าครับ
พอดีกรงผมออกแบบมาเพื่อใช้เลี้ยงได้ทั้งนกและกระรอกครับ เผื่อสักวันต้องการใช้กรงเลี้ยงนก ก็จะย้ายกระรอกไปเลี้ยงในกรงขนาด1*6*1ครับ กรงจะติดตั้งตามกำแพงรั้วบ้าน สูงจากพื้น1.50ซม.(จะได้ไม่ต้องห่วงเรื่องการทำความสะอาด) กรงเลยเหลือแคบหน่อย แต่ได้ความยาว ไม่ทราบว่าจะสามารถใช้เพาะพันธุ์ได้ไหมครับ หรือว่าจะต้องใช้กรงแบบสูงอย่างเดียว ผมเห็นในรูป ผมเห็นไม่ค่อยชัดว่า รังเพาะ เป็นหม้อแม่นาค หรือไหที่ใส่ปลาร้า กันแน่(เพราะมันเหมือนมากๆ)ไม่ทราบว่าระหว่างใช้ไหกับกล่องไม้ ได้ผลต่างกันไหมครับ แล้วถ้าเราใช้ไห เวลาเราโจ๊กเอาลูกมัน จะต้องทำงัยครับ
:lol: การให้ ที่ผู้รับรู้สึกมีค่าเหนือสิ่งอื่นใด คือ การให้ตังค์ไว้กินหนม  :pint:

ZengroY

1  กรงนี้  โดยความตั้งใจ  ก็คือเป็นกรงรวม  ต้องการพื้นที่เยอะๆ  เพื่อให้แต่ละตัวได้ออกกำลังได้เต็มที่   สุขภาพก็น่าจะดีตามมา  ถ้าตัวไหนพร้อมผสม  ก็จะแยกไปผสมที่กรงเก่าครับ  เพื่อตัดปัญหาเรื่องเลือดชิด

2 ถ้าใส่ ตัวผู้  1  ต่อ 2   ตัวผู้มันก็จะไล่เฉพาะตัวที่เป็นสัดเพียงตัวเดียวเท่านั้น    

เท่าที่เห็นตัวเมียมันไม่แย่งตัวผู้หรอกครับ   คิดว่ามันน่าจะดีใจซะด้วยซ้ำ  ที่ไม่มีตัวผู้มาคอยไล่...

3  ที่เคยเห็นมา  กรงเล็กขนาด  1 ตรม  ก็ยังเพาะได้ครับ

4 เรื่องรังเพาะ  ไหดินเผา เอาใว้ให้นอนแผ่ตอนอากาศร้อนๆนะครับ    ปกติ  มันจะไปเกิดในรังไม้ที่ทำไว้ให้ตลอด เพราะมิดชิด  เเละกว้างกว่า  

5  ไม่เข้าใจคำว่า  โจ๊กเอาลูกครับ

โดยปกติกระรอกทุกตัวจะเชื่อง  และไว้ใจผมพอสมควร  ล้วงดูลูกได้ตลอด

อิ อิ
[color=0066FF]คนเก่ง     ชอบเรียนรู้จากประสบการณ์ของตัวเอง
คนฉลาด  ชอบเรียนรู้จากประสบการณ์ของผ

JOE

คำว่าโจ๊ก เป็นภาษาอีสานครับ (เป็นคำกิริยา) ที่จะต้องแสดงอาการ ทำมือเป็นพุ่ม แล้วทำปลายมือให้แหลม(เหมือนปอบหยิบครับ) แล้วใช้มือจิ้มทะลวงเข้าไปในไห เช่นไหปล้าร้า เราจะเรียกว่า โจ๊กไหครับ ส่วนถ้าเป็น สิ่งของอย่างอื่น เช่นรังไม้ เราจะเรียกว่า ล้วงครับ

lux005

-ขอทราบราคาซื้อขายครับประมาณเท่าไรครับ

ลุงน้อย

ข่าวดี  

พี่เขาเพิ่งเห็นว่า มีลูกน้อย อยู่ในไห อีก 2 ตัว  น่าจะตัวเมียทั้งคู่

สงสัยต้องขอแบ่งตัวผู้ จากคุณ ZengroY  มาให้ผมขยายพันธุ์ กันเลือดชิดกันบ้าง ดีมั้ยครับ
ลุงน้อย แสนดี. 555

ZengroY

ยินดี  ด้วยกับ ลุงน้อย ที่จะได้สมาชิกใหม่   (จาก จ.ไหนเหรอครับ )

ถ้าจะเลี้ยง สายพันธุ์นี้    แนะนำว่า กรงเลี้ยงควรมีขนาดใหญ่ซักหน่อย    เพราะพวกนี้มันระแวงหางมาก  

ถ้าอยู่กรงเล็กเเล้วจะม้วน และจะส่งผลถึงพฤติกรรมบางอย่าง เช่น  ไม่ชอบปีนป่ายตามกิ่งไม้   ขาหลังไม่มีแรง  ที่ตามมาคือผสมติดยาก

ถ้าลุงน้อยพอจะมีที่ มีทางเหลือๆ   ก็น่าจะลงกรงใหญ่ทีเดียวเลย  

สามสีนี่     น่ารัก  สุดๆ    เรื่องเลือดชิดนี่  คุยกัน  -- > ครับ

ZengroY

คุณโจ เคยได้ลูกมั่งมั๊ย

แล้ว  ปล่อยรวมกันหมดเลยรึปล่าว

อยากเห็น  กรงเลี้ยงของคุณโจ  บ้างครับ

Guest

สวัสดีคับคุณ zengroy ไม่ทราบได้เพาะสายพันธุ์นี้ไว้บ้างเปล่าคับ ตัวนี้เป็นเพศเมีย กำลังหามาสลับสายพันธุ์คับ

Guest

ไม่ทราบว่ามีเป็นชนิดย่อยด้วยหรือเปล่า ตัวนี้เป็นสายพันธุ์พม่าเท่าที่เทียบจากสายพันธุ์ไทยดูจะขนาดใหญ่กว่าพอสมควร อายุตอนถ่ายเกือบๆ2เดือน

ลุงน้อย

นี่มัน พญากระรอก ใช่เปล่าเนี่ย  
พี่ เขาเพาะได้ 1 ตัวเหมือนกัน    8-)

ลุงน้อย

อ้างถึงZengroY เป็นผู้เขียน:
ยินดี  ด้วยกับ ลุงน้อย ที่จะได้สมาชิกใหม่   (จาก จ.ไหนเหรอครับ )

ถ้าจะเลี้ยง สายพันธุ์นี้    แนะนำว่า กรงเลี้ยงควรมีขนาดใหญ่ซักหน่อย    เพราะพวกนี้มันระแวงหางมาก  

ถ้าอยู่กรงเล็กเเล้วจะม้วน และจะส่งผลถึงพฤติกรรมบางอย่าง เช่น  ไม่ชอบปีนป่ายตามกิ่งไม้   ขาหลังไม่มีแรง  ที่ตามมาคือผสมติดยาก

ถ้าลุงน้อยพอจะมีที่ มีทางเหลือๆ   ก็น่าจะลงกรงใหญ่ทีเดียวเลย  

สามสีนี่     น่ารัก  สุดๆ    เรื่องเลือดชิดนี่  คุยกัน  -- > ครับ

พี่เขาเลี้ยงที่ สุราษ ครับ  แต่พ่อแม่ ได้มาจากไหนไม่รู้ ครับ  เข้าใจว่า ใกล้ มาเลเซีย

กรงเพาะนก ขนาด  80*80*150 พอใช้ได้หรือไม่ครับ
สูงสุด ผมก็ทำใหม่ได้ประมาณ 100*180*สูง

มีอีกส่วน  กว้าง  50 ยาว 300 สูง 300  ด้วย พอมั้ยครับ

หากผมได้มา จะขอคำปรึกษานะครับ  เซียนตัวจริง  รู้ถึงพฤติกรรมซะด้วย  8-)