ลูกนกหายใจมีเสียง

เริ่มโดย achurapan, ตุลาคม 01, 2009, 09:26:34 ก่อนเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

achurapan

เมื่อเช้านำเค้าออกมาให้อาหาร

แต่ได้ยินเสียงเค้าหายใจติดๆ

ดัง ตึก ๆ เบาๆ

ตอนแรกดึงไส้ไก่ออกแระให้กับไซริงค์ปกติทีละนิด

แต่กินไปประมาณ 3 cc เค้าก็ไม่กิน

เลยใส่ไส้ไก่และให้ไปใหม่

พอเอาใส่กรง เค้าก็รีบเดินไปมุดในผ้า

และนอนทาบไปกับผ้าเลย

แถมส่งเสียงร้องต่อเนื่องกันอยู่ซักพัก

แบบนี้เป็นอะไรค่ะ???

T^T

สงสารอะ
[color=FF33CC]สู้ ๆ ๆ __________ สู้ เพื่อ น้อง นก ~ สู้ โว้ย ย[/color] :-P

ลุงน้อย

คงต้องดูอาการอย่างอื่นเพิ่มด้วยครับ
อาหารมื้อก่อนหน้านี้ให้กินเท่าไร เมื่อไหร่  ย่อยหมดก๊โมง
ลักษณะ อึเขาเป็นอย่างไร  

อาการที่หนูบอกมา  อาจเป็นเพียงแค่เขาหนาว และก็นอนกรนเล็กน้อย  

ช่วงนี้ อากาศเปลี่ยนแปลง  กกไฟเพื่อความอบอุ่นไว้ด้วย ก็จะดีครับ
ลุงน้อย แสนดี. 555

achurapan

กินประมาณ 10 cc ค่ะ

8.30 น.

อึเป็นก้อนๆ สีเขียวขี้ม้า (มั้งคะ)

ตอนนี้ย่อยหมดแล้วค่ะ

อยากฝึกให้เค้ากินเอง

ควรงดอาหารมื้อกลางวันมั้ยคะ?

(ตอนนี้ให้วันละสามมื้อ)

แต่เสียงหายใจเค้าจะเป็นแบบนี้แค่ช่วงเช้าค่ะ

ทุกเช้าเลย

= ="

ดังอยู่ซักพัก

ไฟกี่วัตต์ดีคะ??
[color=FF33CC]สู้ ๆ ๆ __________ สู้ เพื่อ น้อง นก ~ สู้ โว้ย ย[/color] :-P

ลุงน้อย

10-15 CC  ย่อยหมดใน 4 ชั่วโมง  ถือว่าระบบย่อยเป็นปกติครับ
อึเป็นก้อนๆ ด้วย  ก็ไม่น่าเป็นห่วงมากนะครับ

ไปดูรูปนกที่กระทู้อื่น  นกขนคลุมแล้ว อายุประมาณ 2 เดือน  เข้าใกล้วัยวีน แล้วครับ  อาจจะป้อนยากหน่อย   แล้วต้องระวังเรื่องที่เขาอยากลองบินด้วยนะครับ  อาจจะโดนพัดลม หรือ หลุดออกหน้าต่างหายจ้อย  

อาหารมื้อกลางวัน อาจเริ่มงดได้บ้าง โดยวางข้าวโพด หรือ ผลไม้ ให้เขาทำความรู้จักและแทะเล่น  เขาก็จะเริ่มกินเอง
 พอเห็นว่า เขาเริ่มแทะกินมากขึ้น ก็งดมื้อเช้า  เพิ่มด้วยเมล็ดพืชต่างๆ  เขาก็จะเริ่มอ้วนท้วมสมบูรณ์

หลอดไฟ 15-25 วัตต์ ก็พอไหว  เอามืออังไว้ ลองดูว่าร้อนไปหรือเปล่า  ปรับระยะความห่างจากตัวนกให้เหมาะสม หรือ มีที่ให้นกเดินหลบไปที่อื่น หากเขารู้สึกว่าร้อนเกินไป  

มิฉะนั้น อาจจะกลายเป็น ซัน 5 ดาว

ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงนกครับ
ลุงน้อย แสนดี. 555

poknaja

พี่putคับ  ขอถามหน่อยคับ

นกผม เกิด29/8/52 ก้อราวๆ 2เดือนนิดๆ

ตากี้ตอน4ถุ่มเปนเวลาให้อาหาร
เค้าโช๊คอาหารแรงมากคับ
แร้วก้อร้องดังคับ
นี้คืออาการ วีน ปะคับ
นกหัดตีปีก กระโดดแระคับ

ขอโพสในกระทู้นี้หน่อยนะคับ จะได้ไม่เปลืองเนื้อที่
[color=FF0000]ยินดีที่รู้จักทุกคนคับ[/color] :-D

put

ถ้าจะนับวันผิดน๊ะครับ
การโช๊คอาหารถือเป็นอาการปกติของลูกนก  ยิ่งถ้าร้องด้วยแสดงถึงอาการหิวจัด  คอยเช็คสายไส้ไก่ด้วยว่าแน่นหรือเปล่า ถ้าถ้าหลวมเดี๋ยวนกจะกลืนลงกระเพาะไป
อาการวีนของนก หมายถึงนกตัวนั้นเริ่มจะหัดกินอาหารเองแล้วและก็จะบินได้ด้วย ถ้ายังไม่หัดกินอาหารเองก็ยังเรียกลูกป้อนอยู่

poknaja

ขอบคุนคับพี่put

สงสัยนกผมหิวจัดแหง   เช้ามาให้ก้อปกติแร้ว
อิอิ

ว่าแต่อาหารอันดับแรกที่ให้นกฝึกกินเองคือไรหรอคับ
[color=FF0000]ยินดีที่รู้จักทุกคนคับ[/color] :-D

put

ส่วนใหญ่จะเริ่มจากข้าวโพดดิบหั่นเป็นข้อๆ  วิธีสังเกตว่านกจะเริ่มหัดกิน  ให้สังเกตจากนกที่เริ่มบินได้แล้วก็จะริ่มหัดกิน ช่วงนี้จะป้อนเหลือ2มื้อ  เช้ากับเย็นหรือกลางคืน