ซันปากลอก,มุมปากบวมข้างนึงค่ะ

เริ่มโดย achurapan, มกราคม 02, 2010, 06:08:14 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

achurapan

รบกวนถามหน่อยนะคะ

ช่วงประมาณ 2 - 3 อาทิตย์ที่ผ่านมาน้องซัน อายุประมาณ 4 เดือนค่ะ

ปากบนเริ่มลอก และ แตกออกเป็นชั้น สีขาวๆ

ปากล่าง ผิวเป็นคลื่นๆ ไม่เรียบเงา

มุมปากขวาบวมออก และ มีก้อนแข็งๆ สีเหลืองๆเหมือนหนองติดอยู่ค่ัะ

ตอกแรกคิดว่าอาจจะเป็นเรื่องปกติที่ปากลอก คิดว่าจะกลับเป็นเหมือนเดิมค่ะ

ส่วนที่มุมปากเราใช้ปลายเล็บสะกิดหนองแข็งๆออกเพราะคิดว่าเป็นเสดอาหารที่เค้ากิน

แต่ว่าผ่านมาหลายอาทิตย์แล้วยังไม่หายค่ะ

ควรพาไปหาหมอ หรือ ว่าอาการจะค่อยๆหายเองได้คะ??
[color=FF33CC]สู้ ๆ ๆ __________ สู้ เพื่อ น้อง นก ~ สู้ โว้ย ย[/color] :-P

put

คงถูกยุงกัดครับ ถ้าจับป้อนยาได้ใช้ด้อกซี่ไซคลีน100mg แกะยาออกจากแค๊ปซูลแบ่งเป็น4ส่วน เอามา1ส่วนผสมน้ำ10cc.แล้วสูบน้ำยา1.1cc.feedเข้ากระเพาะนกวันละ2ครั้งเช้า-เย็น 5วัน ส่วนอาการปากลอกนั้นอีก3-4เดือนก็จะสมานเป็นเนื้อเดียวกันเอง (ยาด้อกซี่ซื้อได้ตามร้านขายยาทั่วไป) หากจับป้อนยาไม่ได้ก็แบ่งยาครึ่งเม็ดผสมน้ำ100cc. เช้าละลายยาเย็นเทน้ำยาทิ้ง ให้กิน5วัน ส่วนยาที่เหลือแบ่งห่อกระดาษใว้ใช้ครั้งต่อไป