ซันคอนัว 1 วัน ขอเทคนิคดูแลทีครับ

เริ่มโดย kluaypa1, กรกฎาคม 11, 2016, 09:01:26 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

kluaypa1

พอดีแม่นกสาว กัดลูกตัวแรกตาย เลยเอาลูกแรกเกิดออกมาป้อนเอง
แต่ผมไม่เคยป้อน
ผมชงอาหารเหลวหน่อย ป้อน ทุก2-3ชั่วโมง ใช้หลอดยาคู้ หยอดทีละหยด แต่นกกินนิดเดียว ประมาณ3-4หยด ไม่ค่อยอ้าปากเลย
ขอเทคนิค ป้อนนกแรกเกิดทีครับ
ขอบคุณครับ
กกไฟ34องศา เพียงพอไหม

put

ใช้ไซริ้งซ์อันเล็ก เฉือนปลายให้เป็นปากฉลาม ดูดอาหารแล้วจ่อใส่ปากนก ค่อยๆเดิน เดินเร็วนกจะสำลักอาหารตายห ป้อนบ่อยหน่อยใน2-3นแรก ไม่ต้องตื่นมากลางดึกเพื่อป้อนอาหาร  ความร้อนที่ใช้กใช้ได้ให้ยืนพื้นจนนกโต

kluaypa1

ขอบคุณครับ
แล้วนกมันชอบกลิ้งแล้วหวายท้อง เราต้องจับพลิกตัวไหม หรือปล่อยนอนหงายกลิ้งไปมา

put

อ้างจาก: kluaypa1 เมื่อ กรกฎาคม 12, 2016, 08:47:05 ก่อนเที่ยง
ขอบคุณครับ
แล้วนกมันชอบกลิ้งแล้วหวายท้อง เราต้องจับพลิกตัวไหม หรือปล่อยนอนหงายกลิ้งไปมา
ไม่ต้องครับ เพียงแต่ หาภาชนะที่เล็กหน่อยมาใส่เดี๋ยวแข็งแรงแล้วก็จะทรงตัวได้เอง

kluaypa1

รบกวนอีกครั้งครับ ตัวพี่ อายุ4 วัน ชอบเอาเท้าชี้ไปข้างหลังแบบในรูป แบบนี้ขาถ่ายไหม จะจับให้ยืน ก็ไม่ยืน

put

kluaypa1

แบบนี้ คงช่วยอะไรไม่ได้เลยใช่ไหมครับ

kluaypa1

ผมลองใส่ขี้เรื่อย มันดีดขาวิ่งทั้งคืน ตื่นเช้ามา มันยืนได้แล้ว มีโอกาส หายได้ไหม ตอนนี้เหมือนปกติเลย

put

ถ้าทรงตัวแบบนี้ตลอดและขาไม่เกร็ง  โอกาศหายก็มีครับ

kluaypa1

เกี่ยวกับพื้นรื่นไหมครับ ตอนแรกใส่ทิชชู่ ขาดีดไปมา ไปข้างหลัง
ตอนนี้ขี้เรื่อย นกทรงตัวได้ นั่งได้แล้ว

put

อ้างจาก: kluaypa1 เมื่อ กรกฎาคม 16, 2016, 11:02:45 หลังเที่ยง
เกี่ยวกับพื้นรื่นไหมครับ ตอนแรกใส่ทิชชู่ ขาดีดไปมา ไปข้างหลัง
ตอนนี้ขี้เรื่อย นกทรงตัวได้ นั่งได้แล้ว
ไม่เกี่ยวครับ