พี่พุฒ ช่วยด้วยค่ะ อึมันเป็นแบบนี้

• 24 replies
  • 12666 views

ตอบ: พี่พุฒ ช่วยด้วยค่ะ อึมันเป็นแบบนี้
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 03:27:08 PM »

วันนี้ ให้ยาเป็น วันที่ 5 พี่พุฒ ช่วยดูให้หน่อยค่ะ ส่วนตัว จิว่า แนวโน้ม ดีขึ้น แต่ นกชอบแทะข้าวโพด  ให้ข้าวโพด ควบคู่ไปได้ไหมคะ  บางทีกลัว จะท้องไม่ดี อีกน่ะค่ะ ( ตอนนี้ กลัวไปหมดค่ะพี่)

*

put

• 3,926
ตอบ: พี่พุฒ ช่วยด้วยค่ะ อึมันเป็นแบบนี้
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2012, 04:42:51 PM »
ปัญหานกป่วยที่กำลังหัดกินอาหาร ไม่ว่าจะป่วยด้วยโรคอะไรก็ตาม ไม่ควรป้อนอาหารในปริมาณที่เคยป้้อนอยู่ตามปกติ เพราะจะทำให้นกอื่มนานและเราจะสังเกตพฤติกรรมของนกไม่ค่อยออก ว่าอาการดีขึ้นไหม ส่วนใหญ่ถ้านกเริ่มอาการดีขึ้นก็จะเริ่มกินของอ่อนก่อนเช่นข้าวโพดหรือผลไม้และต่อไปก็จะกินเมล็ดพืช ถ้าเห็นว่าเริ่มกินเมล็ดพืชเมื่อไหร่ แสดงว่าอาการใกล้หายเป็นปกติครับ  จากที่ดูสีของมูลบ่งบอกว่าอาการเริ่มดีขึ้นครับ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 10:53:19 AM »
ติดตาม อาการต่อค่ะพี่พุฒ ขอบคุณพี่มากๆค่ะ ที่ช่วยแนะนำการใช้ยา

ยังมีอาการเสียง ครอกๆ ในลำคอ ให้ amoxycillin  ต่อแล้วค่ะ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 04:47:57 PM »
พาน้อง ไดมอนด์ มาขอบพระคุณ พี่พุฒค่ะ อาการ ณ วันนี้ สดชื่นขึ้นมาก อยากออกมาเล่น เริ่มแสดงอาการ อยากอาหารมากขึ้น และหัดแทะเมล็ดธัญพืช ด้วยค่ะ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:37:05 AM »
ตอนแรก น้ำมูกเริ่มไม่ค่อยมีแล้วค่ะ แต่พอฝนตก ก็ มาอีกแล้ว คราวนี้ มาเย๊อะเลยค่ะพี่ เลยต้องให้กินยา ต่ออีกค่ะ

*

put

• 3,926
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 11:53:28 AM »
แบล็คเฮดไคล์เวลาเป็นหวัด มักหายช้ามาก ผมเคยรักษาอยู่ตัวหนึ่ง หลายปีมาแล้ว รักษาร่วมยี่สิบวัน ตอนหลังมาหายด้วยทา vicksvaporub ลองดูครับ ไม่มีอันตรายครับ ทาหลัง คอ และจมูกครับ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 04:21:23 PM »
ขอถามพี่ๆนิดนึงค่ะ บิดในนกสาเหตุมาจากอะไรหร๋อคะ น่ากลัวมากก
Uncle Frankie "ร้ายก็รักน้า เกรย์((เร))ยังไงก็รักน้าา" :hammer:  :hammer:  :hammer:

*

put

• 3,926
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 04:57:30 PM »
อ้างถึง

i'm sam เป็นผู้เขียน:
ขอถามพี่ๆนิดนึงค่ะ บิดในนกสาเหตุมาจากอะไรหร๋อคะ น่ากลัวมากก

เกิดจากการติดเชื้อโปรโตซัว อาการจะเหมือนกับคนเรา

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 05:37:02 PM »
น่าสงสารจัง เสียใจด้วยนะคะพี่จิ
Uncle Frankie "ร้ายก็รักน้า เกรย์((เร))ยังไงก็รักน้าา" :hammer:  :hammer:  :hammer:

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2012, 12:48:44 PM »
พาน้อง ไดมอนด์ มากราบขอบคุณ คุณลุงพุฒ ค่ะ  ตอนนี้ หายดีแล้ว ไม่มีน้ำมูก ไม่มีเสียงคร่อกๆ ในลำคอแล้ว อึปกติ กำลังหัดกิน อาหารอ่อน

ขอบคุณ พี่พุฒมากๆค่ะ ที่แนะนำการใช้ยา จนน้อง รอด มาได้ ขอบคุณ จริงๆค่ะ

Facebook Comments