ไม่รู้นกซันเป็นอะไร

เริ่มโดย Guest, มิถุนายน 11, 2012, 08:34:48 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

Guest

มันผอมลงเรื่อยๆเลยค่ะ แต่วันนี้มันเป็นอะไรไม่รู้ ตาปิดข้างเดียว อีกข้างลืม งงมาก มันไม่บินบ่อยเหมือนแต่ก่อน ดูอ่อนแรง วันนี้รู้สึกเหมือนมันกางปีกอยู่ตลอดเวลา พองตัวตลอดเวลา มันหนาวรึเปล่า ?? ให้ยาอะไรดีคะ? แล้วต้องป้อนด้วยวิธีไหนคะ มีแต่สลิง แต่สายป้อนหายอ่า มันโตแล้วเลยไม่ได้ใช้ แล้วยานี่ประมาณเท่าไหร่คะ ?? จะได้เตรียมเงินไปซื้อพรุ่งนี้เลย

Guest

แล้วก็ ที่บอกว่า แบ่งยาเป็น 4 ส่วน เอา 1 ส่วนมาผสมน้ำ 50 cc กิน 5 วัน นี่หมายถึง 5 วันกิน 50 cc = วันละ 10 cc ใช่ป่ะคะ ??

Guest

น่าจะหมายถึงแบ่งยาเป็น4 ส่วน  เอา 1 ส่วนผสมกับน้ำ 50 cc ในกรณีให้นกกินเองแล้วตอนเย็นเททิ้งเปลี่ยนใหม่จนครบ 5 วัน  มากกว่า  รอ คุณอาพุฒ มาตอบอีกที่ครับ แต่ทีเคยพบกับตัวเอง ถ้าป้อนได้จะหายเร็วกว่าสัดส่วนลองดูกระทู้เก่าๆ

put

อ้างถึงNamfon เป็นผู้เขียน:
แล้วก็ ที่บอกว่า แบ่งยาเป็น 4 ส่วน เอา 1 ส่วนมาผสมน้ำ 50 cc กิน 5 วัน นี่หมายถึง 5 วันกิน 50 cc = วันละ 10 cc ใช่ป่ะคะ ??

ถูกต้องตามที่คุณ ae_rayong ตอบครับ

put

อ้างถึงNamfon เป็นผู้เขียน:
มันผอมลงเรื่อยๆเลยค่ะ แต่วันนี้มันเป็นอะไรไม่รู้ ตาปิดข้างเดียว อีกข้างลืม งงมาก มันไม่บินบ่อยเหมือนแต่ก่อน ดูอ่อนแรง วันนี้รู้สึกเหมือนมันกางปีกอยู่ตลอดเวลา พองตัวตลอดเวลา มันหนาวรึเปล่า ?? ให้ยาอะไรดีคะ? แล้วต้องป้อนด้วยวิธีไหนคะ มีแต่สลิง แต่สายป้อนหายอ่า มันโตแล้วเลยไม่ได้ใช้ แล้วยานี่ประมาณเท่าไหร่คะ ?? จะได้เตรียมเงินไปซื้อพรุ่งนี้เลย

อาจติดเชื้อราด้วยก็ได้ ฉะนั้น ยาที่ต้องซื้อ ยาฆ่าเชื้อรา ทิสตาติน เป็นชื่อการค้า ไนสตาติน เป็นชื่อสามัญ ใช้ไซริ้งซ์1cc.ดูดน้ำยา0.3cc.(ต้องเขย่าขวดก่อนใช้ด้วย) แหย่เข้าไปในปากแล้วเดินน้ำยาช้าๆ ป้อนก่อนอาหาร10นาทีวันละ3ครั้ง3วัน หลังจาก10นามีไปแล้วก็ป้อนยาอะม็อกซี่ซิลิน500มก. แกะยาออกจากแคปซูลแบ่งเป็น4ส่วน เอามา1ส่วนผสมน้ำ5cc. เสร็จแล้วดูดน้ำยา0.5cc.แล้วดูดอาหาร3cc.ป้อนให้นก(หากไม่มีอาหารก็ไม่ต้องก็ได้) ป้อนให้นกวันละ2ครั้ง เช้า-เย็น5วัน(ระวังนกสำลักน้ำยาด้วย ต้องค่อยๆเดินเป็นช่วงๆเพื่อให้นกได้หายใจ)

)

Guest

ขอบคุนมากๆนะคะ เดี๋ยวจะรีบไปซื้อยา สงสารมันมาก