รบกวนแนะนำคลีนิคหรือรพ.หน่อยค่ะ

เริ่มโดย maychan, กุมภาพันธ์ 26, 2008, 01:00:55 หลังเที่ยง

หัวข้อก่อนหน้า - หัวข้อถัดไป

maychan

สืบเนื่องจากกระทู้ http://www.siamphoenix.com/2008/htdocs/modules/newbb/viewtopic.php?topic_id=42&forum=2

วันนี้รู้สึกว่ามันจะถ่ายเป็นน้ำมากยิ่งกว่าเดิมอีกค่ะ
ส่วนที่เป็นเส้นๆ วันนี้ออกสีน้ำตาลเหลือง
เลยคิดว่น่าจะพาไปหาหมอดีกว่า

อยากจะรบกวนแนะนำคลินิคหรือรพ.หน่อยค่ะ

และอยากจะขอวิธีจับนกแก้วที่ไม่เชื่องด้วยน่ะค่ะ
ตัวนี้มันดุพอสมควรเลย
แล้วก็ข้อควรระวังในการเคลื่อนย้ายนกด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ปล. เพิ่งได้เห็นโพสสุดท้ายของคุณ C.tan

สำหรับสาเหตุอื่นๆ ได้แก่

การติดเชื้อไวรัสบางชนิด
การที่ได้รับอาหารที่นับว่าเป็นพิษต่อนก เช่น เกลือ และ ซิ้งค์
การได้รับวิตามินเอที่ต่ำเกินไป หรือ อยู่ในภาวะที่ขาดวิตามินเอ
การขาดแคลเซี่ยม
การได้รับโปรตีนมากเกินไป
การได้รับวิตามินดี3 มากเกินไป
การได้รับอาหารที่มีไฟเบอร์สูงมากเกินไป

มีการแก้ไขเบื้องต้นสำหรับแต่ละสาเหตุหรือเปล่าคะ อาจจะลองดูก่อน เพราะนกไม่ได้มีอาการเซื่องซึม และก็กินอาหารได้ปกติ
หรือถ้าเห็นว่าควรพาไปหาหมอก็รบกวนบอกด้วยค่ะ T_T

put

ร.พ.สัตว์ที่รู้มี คณะสัตวแพทย์ จุฬาลงกรณ์ กับ คณะสัตวแพทย์ เกษตร ใกล้ที่ไหนไปที่นั่นตรับ  การจับนกที่ไม่เชื่อง ถ้าไม่มีประสบการณ์ จับแล้วมักได้เลือด ใช้วิธีง่ายๆครับ หากรงขนาดหน้ากว้าง 1ฟุต เปิดประตูกรงหงายกรงตั้งขึ้น ใช้สวิงจับนกขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ9-10นิ้ว ช้อนนกให้นกตกลงก้นสวิง แล้วบิดข้อมืองอพับสวิงเพื่อกันนกปีนออก  หลังจากนั้นเอาสวิงมาคว่ำลงประตูกรง แล้วยกก้นตะข่ายสวืงขึ้นบน นกก็จะไหลงเข้าประตูกรง ปิดประตูกรง หาลวดมัดใว้ด้วย เผื่อนกฉลาดเปิดประตูกรงเองเป็น จากนั้นก็เป็นหน้าที่คุณหมอแล้วครับ

maychan

เอิ่ม รพ.สัตว์เล็กจุฬา เราเคยไปมาแล้วอ่ะค่ะ แบบว่า
เจอนักศึกษาแพทย์ - -"~
พอเจอนกก็ไม่มีใครกล้าจับกันซักคน บอกให้เจ้าของจับเอง
พอดีตัวที่เคยเอาไปตรวจมันค่อนข้างเชื่อง เราเลยจับได้
ไม่รู้ไปอีกทีจะเจออีกหรือเปล่า
ถ้าพอจะมีคลินิคที่มีแพทย์มีความรู้เรื่องนกก็ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ ถ้าไม่มีจริงๆก็คงจะพาไปจุฬาอีกแหละค่ะ

...

ปกติ  ถ้าเป็นการจับนก  ไม่ว่าเชื่อง หรือไม่เชื่อง  ส่วนใหญ่เขาจะให้เจ้าของเป็นผู้จับครับ  ( จะเพราะว่า  ไงถึงจะเป็นนกเชื่อง เวลาต้องจับให้ผิดท่า เขาจะฝืน  งาบเอาได้น๊ะครับ )  จีงให้เจ้าของเป็นผู้จับ เสียเป็นส่วนใหญ่ครับ  

1.  ผ้าขนหนูหนา ๆ  
2.  แอลกอฮอลล์
3.  เบตาดีน
4.  พาสเตอร์

ข้อ 2 - 4  เอาไว้ให้คนจับใช้ครับ  หุ หุ  

ปล. ผมเคยเอานกไป X-Ray  ปีก  เขาให้จับนกหงายท้องกางปีกออก 2 ข้าง  นกนอนผิดท่า  ขนาดเป็นนกเชื่อง  หุ หุ  ถึงมือหนัง ยัดไส้ตะกั่ว  โดนงับบริเวณฝ่ามือ  และข้อนิ้ว บีบติดกับนิ้วมือเลยครับ  ( ที่ ม.เกษตร )

maychan

แล้วกัน - -"~
ถ้าคนเลี้ยงไม่มีประสบการณ์จับนก จับผิดที่นกเป็นอะไรไปขึ้นมาจะทำยังไงอ่ะคะ T_T
(ไม่กล้าจับมากกลัวไปบีบอะไรแรงไป แงๆ)
แล้วหมอเค้าไม่มีวิธีจับที่มันแบบว่า งาบไม่โดน หรือมีอุปกรณ์อะไรเลยเหรอคะเนี่ย
(คิดว่าจะมีเสียอีก)

...

มีวิธีการจับ  อยู่  หลายวิธีครับ

1.  ใช้ถุงผ้า  ( อุปกรณ์จับนก )  อาจจะทำเหมือนสวิง  แต่จากตาข่ายเปลี่ยนเป็นถุงผ้าแทนน๊ะครับ  ( อุปกรณ์ชนิดนี้มีขายตามร้ายขายอุปกรณ์นก  ในตลาด อ.ต.ก. และ Sunday )

จากนั้น ก็คงต้อง ๆ ค่อย ๆ ปลิ้น  หรือ แง้มเพื่อรวบตัวนกได้สะดวกในการจับครับ

2.  ใช้ผ้าขนหนูขนาดใหญ่ หนา ๆ หน่อยครับ  เข้าไปรวบตัวนกเอาไว้  พยายามรวบปีกทั้ง 2 ข้าง  แล้ว ก็บริเวณหัว ( ปากนก ) เอาไว้ก็ดีครับ  แต่ระวังเล็บเขาไว้หน่อย  จิกแล้ว เจ็บเหมือนกันครับ  

ปล.  ถ้าท้องเสีย  หรือถ่ายเหลว ลองนำอุจจาระ  ปัสสาวะ  ที่อยู่บริเวณพื้นกรง ( ถาดรอง ) ไปให้คุณหมอวิเคราะห์ ด้วย  หรืออาจจะต้องนำไปเข้า แล็ป เพื่อวินิจฉัย เพาะเชื้อ รวมถึงข้อมูลการกินอาหาร  ก่อนถ่าย  รวมถึงประวัติ โดยละเอียด  เพื่อเป็นตัวการในการวินิจฉัย ครับ  

ลองดูครับ

maychan

ขอบคุณค่ะ เดี๋ยวต้องไปซื้อสวิงจับนกก่อน หึหึ

ที่แปลกใจคือ นกอีกตัว เลี้ยงกรงเดียวกัน  (กั้นตาข่าย เพราะมันชอบกันกัด)
อาหารเหมือนกัน อีกตัวไม่เป็นอะไรเลย - -?

ตอนแรกไม่รู้ว่ามันเครียดหรือเปล่า เพราะเราจะชอบลูบหัว เล่นกับอีกตัว
แต่เล่นกับตัวที่ท้องเสียนี่ไมได้ เพราะมันดุ - - ไม่ยอมให้จับเลย
แต่ก็รู้สึกเหมือนมันจะอิจฉาตัวที่เราเล่นเล็กๆ (ฮา)

มีผลอะไรหรือเปล่าคะเนี่ย - -?

...

ผมไม่แน่ใจครับ  แต่ส่วนใหญ่ที่ทราบไม่น่ามีผลอะไรน๊ะครับ  และตอนนี้เขาร่าเริงไหมครับ  มีอาการส่อเค้าว่าจะป่วยไหมครับ  เช่น  ขนพองฟู  แววตาหม่นหมอง  ไม่สดใส  ไม่ร่าเริง  

maychan

ไม่มีอาการส่อว่าป่วยเลยค่ะ ขนเรียบ กินอาหารปกติ
แล้วเวลาเราเล่นกับอีกตัวนึงเค้าจะบ่นด้วยค่ะ
เหมือนพยายามจะพูด แต่มันไม่เป็นคำง่ะค่ะ
กระทู้ก่อนหน้าคุณ C.tan บอกว่าอาจจะมีสาเหตุจากเรื่องพวกสารอาหาร
ซึ่งเราก็ไม่แน่ใจ เพราะอาหารที่มันกินไม่ค่อยหลากหลายน่ะค่ะ
มันจะชอบกินข้าวโพดดิบ เวลาให้ผลไม้อย่างอื่นมันจะกินน้อย
ส่วนใหญ่เลยให้ข้าวโพดดิบ

เมล็ดพืชก็มีเมล็ดทานตะวัน กับเมล็ดเล็กๆซึ่งเราก็ไม่ทราบว่าเค้าเรียกว่าอะไร - -" แต่มันก็ชอบกิน

นกทั้ง 2 ตัวกินอาหารเหมือนกันค่ะ แต่อีกตัวเป็นตัวเมีย มันจะชอบกินพริกแดง
อาหารที่ต่างกันก็คงมีแค่พริกแดงแหละค่ะ อย่างอื่นก็ให้เหมือนๆกัน

C_tan

ถ้าจะไปหาหมอ มีให้เลือกอีกที่ครับ  ม.เกษตร กำแพงแสน  

อย่าลืมเอาถาดรองขี้นกไปให้หมอดูด้วยครับ

พริกแดง หรือ พริกทุกชนิด จะมีวิตามินเอในปริมาณที่สูงครับ

ในกรณีนี้  ผมคิดว่า น่าจะมาจากการขาดสารอาหารบางอย่างนะครับ

เมล็ดพืช ควรมีหลากหลายชนิด  หากไม่สะดวกที่จะตระเวณหาซื้อกันหลายๆอย่าง ก็เอาอย่างที่เขาผสมมาเรียบร้อยแล้ว  เช่น อาหารสำหรับนกปากขอขนาดเล็ก ที่นำเข้าโดย บ.ภมรชัย (มีข้าวโอ๊ต
 มิลเล็ต ทานตะวัน ข้าวไรน์ เมล็ดปอ เมล็ดซาฟฟลาวเวอร์ และอื่นอีกสองสามชนิด )

ผักและผลไม้ เช่น ข้าวโพด ฝรั่ง ถั่วฝักยาว แครอท ส้ม แคนตาลูป แก้วมังกร พริกหยวก พริกหนุ่ม มะละกอ แอ๊ปเปิ้ล สาลี่ กล้วยน้ำว้า มะม่วง  ฟักทอง แตงไทย ถั่วลันเตา ถั่วแระญี่ปุ่น    ฯฯฯฯ  ลลลลล  ฯฯฯฯฯฯฯฯฯ

และให้วิตามินด้วยครับ  เช่น โปรโมเตอร์-แอล , อะควาโช๊ค  

maychan

O_o โอ้ มีวิตามินเสริมด้วย มันเป็นแบบผสมน้ำหรือคะ
สำหรับเมล็ดพืชรวม จะไปหาซื้อค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ส่วนผลไม้ เมื่อก่อนก็ให้เม็ดของฝรั่งจริงๆด้วยสิคะ มันชอบมากเลย
หลังๆฝรั่งมันกลายเป็นไม่มีเม็ดไปเกือบหมดแล้ว เลยกลายเป็นไมได้ซื้อไป
ส้มกับแอ๊ปเปิ้ล เคยให้มันลองกินแล้วค่ะ ฮาๆ
สงสัยส้มจะเปรี้ยวไป มันกัดไปคำเดียวแล้วมันก็ปล่อยทิ้งเฉยเลย
แอ๊ปเปิ้ลก็กินไม่หมด ทั้งๆที่ให้แค่เสี้ยวเดียว
ช่างเป็นนกที่นิสัยไม่ดีจริงๆ เลือกกินสุดๆ - -

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำค่ะ จะลองให้ผลไม้อื่นๆดูก่อน
เรื่องไปหาหมอคงต้องหลังสอบ T_T

...

วิตามมินอย่างที่ท่านทวด ทพ.ชายตัน  ท่านกล่าวไว้  เป็นวิตามินผสมน้ำครับ  กรณีแบบผง  ก็น่าจะมีแต่ส่วนใหญ่ใช้ผสมใน  เมล็ดทานตะวันเสียเป็นส่วนใหญ่ครับ

อาหารเมล็ดทานตะวันรวม  หรือ 8 in 1  มีแบ่งขายเป็นถุงขนาด 1 กิโล  มีหลายรูปแบบ  สำหรับนกเล็ก นกขนาดกลาง  นกขนาดใหญ่  ลองหาดูได้ที่ อ.ต.ก. และ  ตลาด Sunday  ( ที่ ๆ จะไปดูถุงจับนกน๊ะครับ  มีทุกอย่าง รวมถึงของเล่นด้วยขอรับกระผม )  

เสริมจากที่พอทราบ  

1.  สารพิษ  ที่เกิดอันตราย  จะมาจาก " กระทะเทฟล่อน "  ที่ใช้ทำอาหารน๊ะครับ  

2.  กรณีแอ๊ปเปิ้ลที่ให้  ต้องล้างให้สะอาดครับ  เพราะมีข่าวในห้องอาหาร  pantip.com  ว่าซื้อแอ๊ปเปิ้ล  มาล้างถูนิดหน่อย  นำไปกินบนรถ  ( ไม่ได้ปลอกเปลือก ) กัดเข้าไป 2 - 3 คำ  รู้สึกปากชา  ก็เลยรับประทานน้ำเข้าไป  กลายเป็นชาถึงลำคอ  เจ็บคอ  แต่ก็คงโดนยาฆ่าแมลงเพียงเล็กน้อย  แต่สำหรับนก  พวกนี้  จะมีอันตรายมากครับ  

3.  สารเคลือบบริเวณเปลือกผลไม้  จำพวกแอ๊ปเปิ้ล ให้เงางาม  ( แว๊ค )  

ลองดูครับ  

แต่ถ้านกไม่เป็นอะไรมากนัก  ไม่แนะนำให้พาไปพบสัตว์แพทย์  เพราะจะเสมือนเป็นการคลำผิดทาง  รักษาไม่ถูกโรค  เดี่ยวจะไปกันใหญ่  หุหุ

ปล. หรือผมคิดไปเองหนอ  จำฝังใจกับการรักษา หุ หุ [/b]

GoGuy

ถ้าจะพานกไปหาหมอ ผมก็แนะนำ รพ. เกษตรกำแพงแสนนะครับ ไกลหน่อยแต่มั่นใจ ที่รู้สึกมั่นใจก็เพราะเห็นว่ามีหมอหลายคนคลุกอยู่กับสัตว์เป็นประจำ ลองเดินไปรอบๆตัวตึกสิครับ มีสัตว์เต็มไปหมดเลย แล็บตรวจก็อยู่ใกล้ๆกัน
ลองไปดูนะครับ แป๊บเดียวเอง อ้ออย่าลืมถาดอุจาระนกนะครับ คุณหมอจะได้ใช้วิเคราะห์ด้วย
[img align=left]http://mobile-sg.com/images/chicken-little.gif[/img]

ยิ้มกว้างๆหน่อยสิ....

maychan

ขอบคุณทุกคนค่า ยังไงจะลองเปลี่ยนอาหารให้มันกินดูซักอาทิตย์ สองอาทิตย์ ถ้ายังไม่ดีขึ้นคงพาไป ม.เกษตรกำแพงแสนแหละค่ะ
^^